Luật sư tư vấn đánh bạc online có bị phạt tù không?

Người nào đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi...

Hỏi: Luật sư giải đáp giúp em: Em của em bị phát hiện đánh bạc trên web trong vụ worldcup nhưng em ấy không cá độ bóng mà chơi bài nhưng bị phát hiện. Mức tiền em ấy gửi qua ngân hàng là 6 triệu đồng thì mức phạt của em ấy sẽ thế nào? Em ấy chưa bị kết tội lần nào và cũng chưa chơi nhiều. Vậy, đánh bạc online thì có bị phạt tù không? (Nguyễn Tiến - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật tố tụng của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:


Điều 248. Tội đánh bạc

"1. Người nào đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 249 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị rất lớn hoặc đặc biệt lớn;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng".

Điểm b, khoản 2, điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HD hướng dẫn áp dụng một số quy định tại điều 248, điều 249 của bộ luật hình sự:

"b) Trường hợp tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của em banlần đánhbạcnào bằng hoặc trên mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (từ 2.000.000đồng trở lên) thì người đánh bạc phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc đối với lần đánh bạc đó".

Em của bạnbị phát hiện đánh bạc trên web trong vụ worldcup nhưng không cá độ bóng mà chơi bài nhưng bị phát hiện. Mức tiền em bạngửi qua ngân hàng là 6 triệu đồng. Vậy em bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo khoản 1, điều 248 Bộ luật hình sự. Dựa trên quy định này thì dù đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ 2 triệu đồng đều bị truy cứu trách nhiệm hình sự và em bạn không phải là một ngoại lệ. Tùy vào nhân thân và các tình tiết tăng nặng hay giảm nhẹ trách nhiệm hình sự mà tòa án sẽ định khung hình phạt thích hợp với hành vi đánh bạc của em bạn!

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật tố tụng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.