Luật sư chuyên tư vấn hiếp dâm trẻ em hay giao cấu với trẻ em?

Để phân biệt hiếp dâm trẻ em hay giao cấu với trẻ em, Luật sư Công ty Luật TNHH Everest tư vấn cụ thể như sau:

Hỏi: Em và bạn gái cùng sinh năm 1999. Em và cô ấy có quan hệ tình dục với nhau. Nhưng em thắc mắc nếu ba mẹ cô gái ấy có kiện thì em có phạm tội hiếp dâm hay quan hệ với trẻ em không? Vậy em phạm tội gì khác theo luật hình sự? Nếu có phạm thì bị phạt tù treo, ngồi tù hay phạt hành chính? (Ngô Hình - Vĩnh Long)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Việc xác định trách nhiệm hình sự đối với hành vi này còn phụ thuộc vào độ tuổi của người bị hại. Theo đó, thời điểm quan hệ tình dục bạn gái đó chưa đủ 16 tuổi thì bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 115 Bộ luật hình sự như sau:"Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em:1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:a) Phạm tội nhiều lần;b) Đối với nhiều người;c) Có tính chất loạn luân;d) Làm nạn nhân có thai;đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội".

Nếu việc quan hệ tình dục là không tự nguyện, bị cưỡng ép, có dấu hiệu sử dụng vũ lực tría yw muốn của người bị hại, bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm trẻ em. Quy định cụ thể tại điều 112 bộ luật hình sự như sau:"Điều 112. Tội hiếp dâm trẻ em:1. Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:a) Có tính chất loạn luân;b) Làm nạn nhân có thai;c) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;đ) Tái phạm nguy hiểm.3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:a) Có tổ chức;b) Nhiều người hiếp một người;c) Phạm tội nhiều lần;d) Đối với nhiều người;đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61%trở lên;e) Biết mình bị nhiễm HIVmà vẫn phạm tội;g) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.4. Mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi là phạm tội hiếp dâm trẻ em và người phạm tội bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình.5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm".

Nếu bạn gái này đã đủ 16 tuổi trở lên thì nếu việc quan hệ tình dục là tự nguyện bạn sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự, nếu việc quan hệ là sự cưỡn gép, trái ý muốn của người bị hại thì bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm quy định tại Điều 111, cụ thể là quy định tại khoản 4 như sau:"Điều 111.Tội hiếp dâm:1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:a) Có tổ chức;b) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;c) Nhiều người hiếp một người;d) Phạm tội nhiều lần;đ) Đối với nhiều người;e) Có tính chất loạn luân;g) Làm nạn nhân có thai;h) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;i) Tái phạm nguy hiểm.3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;c) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.4. Phạm tội hiếp dâm người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm.Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này, thì bị xử phạt theo mức hình phạt quy định tại các khoản đó.5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm".

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.