Làm sao để đóng tiếp bảo hiểm xã hội khi đã rút một lần?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp đóng tiếp bảo hiểm xã hội khi đã rút bảo hiểm một lần.

Hỏi: Tôi năm nay 30 tuổi hiện tôi đang là lao động tự do. Trước đây tôi đã từng làm việc trong công ty xây dựng cầu đường của nhà nước. Nhưng đến khi công ty cổ phần hóa tôi xin nghỉ. Trong thời gian làm việc ở công ty tôi được tham gia đóng bảo hiểm. Thời gian 4 năm 7 tháng. Cách đây một năm vì điều kiện kinh tế khó khăn lại chưa có việc làm nên tôi đã xin nhận bảo hiểm một lần. Xin hỏi bây giờ tôi muốn đóng lại tiền bảo hiểm một lần tôi đã nhận cho bảo hiểm xã hội để xin tiếp tục đóng tự nguyện có được không? (Chu Minh - Hà Nội)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định của pháp luật, trường hợp người đóng BHXH nghỉ việc mà vẫn chưa muốn hưởng lương hưu và vẫn chưa rút BHXH một lần thì có thể được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội, sau đó có thể tiếp tục đóng (Điều 61 Luật BHXH 2014).

“Điều 61. Bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội:Người lao động khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 54 và Điều 55 của Luật này hoặc chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 60 của Luật này thì được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội.”

Tuy nhiên trong trường hợp của bạn, bạn đã rút BHXH một lần, do vậy, bạn sẽ không được hồi lại số tiền đã nhận cho BHXH và tiếp tục đóng nữa. Trong trường hợp này, nếu bạn muốn tham gia đóng BHXH tiếp thì bạn phải thực hiện các thủ tục đóng BHXH lại ngay từ đầu theo quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.