Làm sao để chuộc lại được xe đã cầm cố?

Cầm cố tài sản là một trong các biện pháp đảm bảo nghĩa vụ dân sự được quy định trong bộ luật dân sự.

Hỏi: Em có cầm một chiếc xe máy hiệu suzuki cho một tiệm cầm đồ với hợp đồng vay tiền là 2,000,000đ (hai triệu) từ ngày 3/1/2015, đến ngày 3/2/2015 em có ra trả lãi và xin gia hạn đến 3/4/2015, đến nay 15/10/2015 em mới từ ở quê vào lại và em có đến tiệm cầm đồ xin được trả nợ và lấy xe thì chủ tiệm cầm đồ nói em đã bị trễ hạn 6 tháng nên họ đã thanh lý xe của em để thu hồi vốn rồi. Em biết là do em không gia hạn hàng tháng là em có lỗi nhưng vì hoàn cảnh công việc và ở xa nữa, bây giờ em ko biết phải làm sao để chuộc lại chiếc xe của mình trong khi em chỉ vay có 2 triệu mà bây giờ mất luân cả chiếc xe. Vậy em xin Luật sư tư vấn giúp em nên làm thế nào để chuộc lại được chiếc xe của mình? (Đỗ Vũ Hà - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Theo quy định tại Điều 336 Bộ luật Dân sự 2005 quy định về xử lý tài sản cầm cố như sau:

"Điều 336.Xử lý tài sản cầm cố
Trường hợp đã đến hạn thực hiện nghĩa vụ dân sự mà bên có nghĩa vụ không thực hiện hoặc thực hiện nghĩa vụ không đúng thoả thuận thì tài sản cầm cố được xử lý theo phương thức do các bên đã thoả thuận hoặc được bán đấu giá theo quy định của pháp luật để thực hiện nghĩa vụ. Bên nhận cầm cố được ưu tiên thanh toán từ số tiền bán tài sản cầm cố."

Theo đó, thương nhân kinh doanh Dịch vụ cầm đồ được quyền bán hàng hoá, tài sản cầm đồ để thu hồi vốn và Theo điều 336 bộ Luât Dân sự quy định về việc xử lí tài sản cầm cố thì đến hạn thực hiện nghĩa vụ dân sự mà bên có nghĩa vụ không thực hiện, hoặc thực hiện không đúng thỏa thuận thì tài sản cầm cố thì tài sản cầm cố được xử lí theo thảo thuận của các bên đã thỏa thậun trước đó. hoặc được bán đấu giá theo quy định của pháp luật để thực hiện nghĩa vụ quân sự. Bên nhân cầm cố được thanh toán số tiền từ tài sản cầm cố.

Như vậy, trong trường hợp của bạn, bên cầm đồ họ có quyền bán tài sản cầm cố để thu hồi vốn của mình, vì bạn đã đến hạn thực hiện nghĩa vụ trả nợ nhưng lại không thực hiện, và không tiến hành gia hạn cho nên bên cầm đồ họ làm như vậy là không trái với pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.