Kinh doanh dịch vụ việc làm, cần những điều kiện và thủ tục gì?

Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ việc làm phải có trụ sở, có bộ máy chuyên trách để thực hiện các hoạt động dịch vụ việc làm; đã thực hiện ký quỹ theo quy định tại Nghị định số 52/2014/NĐ-CP.

Hỏi: Công ty chúng tôi muốn xin giấy phép để kinh doanh dịch vụ việc làm. Đề nghị luật sư tư vấn, điều kiện để kinh doanh loại hình dịch vụ trên. (Đỗ Minh Gia - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn Luật Doanh nghiệp - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Nghị định số 52/2014/NĐ-CP của Chính phủ ngày 23/5/2014 quy định điều kiện, thủ tục cấp giấy phép hoạt động dịch vụ việc làm của doanh nghiệp hoạt động dịch vụ việc làm như sau:

- Điều kiện cấp giấy phép:

"1. Có trụ sở theo quy định tại Điều 8 Nghị định này.2. Có bộ máy chuyên trách để thực hiện các hoạt động dịch vụ việc làm theo quy định tại Điều 9 Nghị định này.3. Đã thực hiện ký quỹ theo quy định tại Điều 10 Nghị định này” (Điều 7).

- Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép:

1. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép bao gồm:a) Văn bản đề nghị cấp giấy phép của doanh nghiệp;b) Bản sao chứng thực giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Bản sao giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, xuất trình bản gốc để đối chiếu;c) Bản sao chứng thực Giấy xác nhận việc đã thực hiện ký quỹ theo quy định tại Điều 10 Nghị định này;d) Các giấy tờ chứng minh đủ điều kiện về địa điểm theo quy định tại Điều 8 Nghị định này.

2. Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nhận đủ (01 bộ) hồ sơ theo quy định tại Khoản 1 Điều này, cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy phép hoạt động dịch vụ việc làm cấp giấy phép cho doanh nghiệp. Trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do” (Điều 11).

Như vậy để được cấp phép kinh doanh dịch vụ việc làm thì anh (chị) cần đáp ứng đủ điều kiện theo quy định của pháp luật nêu trên và nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương hoặc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội được Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương ủy quyền để được kinh doanh loại hình dịch vụ trên.

Khuyến nghị:

1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]

2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.

3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.