Không có nội quy lao động, có được sa thải người lao động không?

Quy định cấm khi xử lý kỷ luật lao động: Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động - khoản 3 Điều 128 Bộ luật Lao động.

[?] Đề nghị luật sư tư vấn về quy định áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải đối với những người lao động.

Trường hợp cụ thể như sau: Công ty chúng tôi hoạt động đã hơn 05 năm, nhưng đến nay vẫn chưa có nội quy lao động. Vừa qua, chúng tôi phát hiện, một số người lao động có hành vi đánh bạc trong giờ làm việc, mặc dù đã nhắc nhở họ tới 03 lần, nhưng vẫn không sửa đổi. Đề nghị luật sư cho biết: Công ty có thể áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải đối với những người lao động này không? (Thanh Hoài - Nam Định).

Luật sư Phạm Ngọc Minh - Công ty Luật TNHH Everest - Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198
Luật sư Nguyễn Thị Yến - Công ty Luật TNHH Everest - Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198


Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về nội quy lao động và việc áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải đối với người lao động như sau:

- Về nội quy lao động: "Người sử dụng lao động sử dụng từ 10 người lao động trở lên phải có nội quy lao động bằng văn bản" (khoản 1 Điều 119).

- Về những quy định cấm khi xử lý kỷ luật lao động: "...Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động” (khoản 3 Điều 128).

- Về việc áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải: "Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong những trường hợp sau đây: 1. Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động" (khoản 1 Điều 126).

Như vậy, nếu Công ty của anh (chị) có quy mô dưới 10 người lao động thì pháp luật không bắt buộc phải có nội quy lao động. Do đó, khi áp dụng hình thức xử lý luật sa thải đối với người lao động thì Công ty chỉ cần tuân theo Điều 126 Bộ luật Lao động năm 2012, mà không cần có nội quy lao động.

Tuy nhiên, trong trường hợp có quy mô trên 10 lao động, thì Công ty bắt buộc phải có nội quy lao động và khi áp dụng hình thức xử lý kỷ luật người lao động thì ngoài các quy định tại Điều 126 Bộ luật Lao động, Công ty còn phải căn cứ vào hành vi vi phạm của người lao động có được cụ thể hóa trong nội quy lao động hay không. Nếu công ty không có nội quy lao động thì Công ty không thể áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải đối với người lao động. Trường hợp này, Công ty có thể xem xét áp dụng việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc thỏa thuận với người lao động về việc chấm dứt hợp đồng lao động trước hạn.

Lý do khách hàng lựa chọn dịch vụ của Công ty Luật TNHH Everest

Với đội ngũ hơn 50 luật sư, chuyên gia, chuyên viên pháp lý có kinh nghiệm trong nhiều lĩnh vực: hành chính, hình sự, dân sự, đất đai, hôn nhân, gia đình, đầu tư, doanh nghiệp, lao động, sở hữu trí tuệ, tài chính, kế toán và nhiều lĩnh vực khác chúng tôi có thể hỗ trợ khách hàng xử lý những vụ việc phức tạp, trong nhiều lĩnh vực khác nhau.

Với mạng lưới chi nhánh tại Hà Nội, Hồ Chí Minh, Quảng Ninh, Hải Phòng, Đà Nẵng và hệ thống đối tác, đại lý tại nhiều địa phương, chúng tôi cung cấp dịch vụ pháp lý chất lượng tốt, thời gian nhanh, chi phí hợp lý.

Với việc áp dụng công nghệ và các gói dịch vụ pháp lý đa dạng, chúng tôi có thể đáp ứng được nhu cầu của nhiều nhóm khách hàng có nhu cầu khác nhau.

Về mức thù lao luật sư của Công ty Luật TNHH Everest

Mức thù lao được tính dựa trên các căn cứ: (i) nội dung, tính chất của dịch vụ pháp lý; (ii) thời gian và công sức của luật sư sử dụng để thực hiện dịch vụ pháp lý; (iii) kinh nghiệm và uy tín của luật sư.

Thù lao của luật sư được tính theo phương thức cơ bản là thời gian làm việc của luật sư. Ngoài ra, thù lao của luật sư có thể tính theo phương thức: (i) vụ việc với mức thù lao trọn gói; (ii) vụ việc với mức thù lao tính theo tỷ lệ phần trăm của giá ngạch vụ kiện hoặc giá trị hợp đồng, giá trị dự án; (iii) hợp đồng với thù lao cố định.


Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, quý Vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.