Hỏi về việc tuyên bố người giám hộ cho nguyên đơn trong vụ kiện chia thừa kế

Trong trường hợp vợ mất năng lực hành vi dân sự thì chồng là người giám hộ; nếu chồng mất năng lực hành vi dân sự thì vợ là người giám hộ.

Hỏi: Tôi là người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan trong một vụ án tranh chấp nhà giữa em trai tôi (là một trong 8 đồng thừa kế và là nguyên đơn) và mẹ ruột tôi (là bị đơn đồng thời cũng là mẹ ruột của nguyên đơn). Vì cha tôi đã chết nên căn nhà này phát sinh thừa kế , là di sản thừa kế của mẹ tôi và 8 anh em tôi. Nhưng em trai tôi (là 1/8 đồng thừa kế) khởi kiện mẹ tôi tại tòa án vì ông ta cho rằng căn nhà này là do ông ta mua và chỉ nhờ cha mẹ tôi giữ hộ và đứng tên giùm! Tôi đã yêu cầu Tòa án Tuyên bố một người mất năng lực hành vi dân sự cho mẹ tôi. Tòa án đã ra Quyết định trưng cầu giám định tâm thần của mẹ tôi và kết luận mẹ tôi đã bị Alzheimer nhiều năm rồi. Xin hỏi: Tòa án sẽ chỉ ra quyết định Tuyên bố mẹ tôi đã bị mất năng lực hành vi dân sự hay Tòa sẽ chỉ định luôn người giám hộ (hay UBND Phường ra Quyết định giám hộ)? (Phùng Long - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật tố tụng của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Điều 62 Bộ luật dân sự 2005 quy định về người giám hộđương nhiên của người mất năng lực hành vi dân sự như sau:

“1. Trong trường hợp vợ mất năng lực hành vi dân sự thì chồng là người giám hộ; nếu chồng mất năng lực hành vi dân sự thì vợ là người giám hộ.2. Trong trường hợp cha và mẹ đều mất năng lực hành vi dân sự hoặc một người mất năng lực hành vi dân sự, còn người kia không có đủ điều kiện làm người giám hộ thì người con cả là người giám hộ; nếu người con cả không có đủ điều kiện làm người giám hộ thì người con tiếp theo là người giám hộ.3. Trong trường hợp người thành niên mất năng lực hành vi dân sự chưa có vợ, chồng, con hoặc có mà vợ, chồng, con đều không có đủ điều kiện làm người giám hộ thì cha, mẹ là người giám hộ”.

Điều 63 Bộ luật dân sự 2005 quy định: “Trong trường hợp người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự không có người giám hộ đương nhiên theo quy định tại Điều 61 và Điều 62 của Bộ luật này thì Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi cư trú của người được giám hộ có trách nhiệm cử người giám hộ hoặc đề nghị một tổ chức đảm nhận việc giám hộ”.

Như vậy, trong trường hợp của bạn, mẹ bạn là người mất năng lực hành vi dân sự, người giám hộ đương nhiên sẽ là người con trưởng của mẹ bạn (anh hoặc chị cả bạn) nếu đủ điều kiện theo quy định của pháp luật, cho nên Tòa sẽ ra chỉ định luôn người giám hộ.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật tố tụng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.