Hóa đơn xuất cho chi nhánh như thế nào?

Luật sư tư vấn về việc hóa đơn xuất cho chi nhánh như thế nào...

Hỏi:Công ty em là công ty dược phẩm và có mở chi nhánh là nhà thuốc trực thuộc công ty (hạch toán phụ thuộc) chuyên bán lẻ thuốc thành phẩm. Các anh/chị cho em hỏi là hóa đơn giá trị gia tăng đầu vào ghi địa chỉ của chi nhánh (tức địa chỉ nhà thuốc) thì khi kê khai thuế có được kê khai những hóa đơn đó chung với công ty không ạ?Hay chỉ những hóa đơn GTGT ghi địa chỉ công ty thì mới được kê khai ? Và nếu hóa đơn GTGTđầu vào khôngđược ghi địa chỉ chi nhánh thì những hóa đơnđầu vào đã ghi địa chỉ của chi nhánh rồi em nên giải quyết như thế nào ạ? (Đào Mai - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

- Nếu chi nhánh đó kinh doanh tại địa phương cấp tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương với trụ sở chính thì khai thuế GTGT tập trung tại trụ sở chính. Cụ thể, điểm b khoản 1 Điều 11 Thông tư 156/2013/TT-BTC quy định:"b) Trường hợp người nộp thuế có đơn vị trực thuộc kinh doanh ở địa phương cấp tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương cùng nơi người nộp thuế có trụ sở chính thì người nộp thuế thực hiện khai thuế giá trị gia tăng chung cho cả đơn vị trực thuộc.Nếu đơn vị trực thuộc có con dấu, tài khoản tiền gửi ngân hàng, trực tiếp bán hàng hóa, dịch vụ, kê khai đầy đủ thuế giá trị gia tăng đầu vào, đầu ra có nhu cầu kê khai nộp thuế riêng phải đăng ký nộp thuế riêng và sử dụng hóa đơn riêng".

Vậy, hóa đơn GTGT đầu vào xuất cho tên chi nhánh thì trụ sở chính vẫn được kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào và không cần điều chỉnh lại tên trên hóa đơn.

- Nếu chi nhánh đó kinh doanh tại địa phương khác tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương với trụ sở chính thì khai thuế GTGT tại cơ quan thuế quản lý trực tiếp chi nhánh. Cụ thể, điểm c khoản 1 Điều 3 Thông tư 156/2013/TT-BTC quy định: "c) Trường hợp người nộp thuế có đơn vị trực thuộc kinh doanh ở địa phương cấp tỉnh khác nơi người nộp thuế có trụ sở chính thì đơn vị trực thuộc nộp hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp của đơn vị trực thuộc; nếu đơn vị trực thuộc không trực tiếp bán hàng, không phát sinh doanh thu thì thực hiện khai thuế tập trung tại trụ sở chính của người nộp thuế".

Khi đó hóa đơn xuất cho chi nhánh thì chi nhánh sẽ kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào tại chi nhánh.

Những điều cần lưu ý: Công ty anh/chị không cần phải điều chỉnh lại những hóa đơn đã xuất cho chi nhánh, vì khai tập trung tại trụ sở chính hay khai tại chi nhánh thì hóa đơn đó đều hợp lệ.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.