Hộ gia đình không đăng ký kinh doanh có quyền mua hóa đơn tại cục thuế không?

Điều 10 Nghị định số 51/2010/NĐ-CP sửa đổi bổ sung tại Nghị định số 04/2014/NĐ-CP quy định về Bán, cấp hóa đơn do Cục Thuế đặt in.

Hỏi: Công ty chúng tôi đang thực hiện thuê mặt bằng đối với nhà dân để đặt trạm phát sóng viễn thông; Khi bên cho thuê (người dân) đến chi cục thuế địa phương để đăng ký mua hóa đơn thì chi cục thuế không thực hiện cấp hóa đơn mà yêu cầu phải có giấy phép kinh doanh mới được đăng ký mua hóa đơn. Vậy yêu cầu đó của chi cục thuế là đúng hay sai? (Lê Nhân - Hải Phòng)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật Bất động sản của Công ty Luật Everest - trả lời:

Điều 10 Nghị định số 51/2010/NĐ-CP sửađổi bổ sung tại Nghịđịnh số 04/2014/NĐ-CP quy định về Bán, cấp hóa đơn do Cục Thuế đặt in như sau:

"1. Hóa đơn do Cục Thuế đặt in được bán theo giá bảo đảm bù đắp chi phí thực tế. Cục trưởng Cục Thuế quyết định và niêm yết giá bán hóa đơn theo nguyên tắc trên. Cơ quan thuế các cấp không được thu thêm bất kỳ khoản thu nào ngoài giá bán đã niêm yết.

2. Hóa đơn do các Cục Thuế đặt in chỉ được bán cho tổ chức không phải là doanh nghiệp nhưng có hoạt động kinh doanh, hộ gia đình và cá nhân kinh doanh có cơ sở tại địa phương.

3. Hóa đơn do các Cục Thuế đặt in được cấp cho các tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ gia đình và cá nhân không kinh doanh nhưng có phát sinh hoạt động bán hàng hóa, dịch vụ cần có hóa đơn để giao cho khách hàng".

Khoản 2 Điều này được sửa đổi, bổ sung như sau:

“2.Hóa đơn do các Cục Thuế đặt in được bán cho tổ chức không phải là doanh nghiệp nhưng có hoạt động kinh doanh, hộ gia đình, cá nhân kinh doanh có cơ sở tại địa phương và các doanh nghiệp không được đặt in, tự in hóa đơn quy định tại Khoản 4, Khoản 5 Điều 6, Khoản 2 Điều 8 Nghị định này. Các doanh nghiệp mua hóa đơn của cơ quan thuế trong thời gian 12 tháng. Hết thời gian 12 tháng, nếu đáp ứng điều kiện tự in hoặc đặt in hóa đơn, cơ quan thuế thông báo doanh nghiệp chuyển sang tự tạo hóa đơn để sử dụng hoặc tiếp tục mua hóa đơn của cơ quan thuế nếu không đáp ứng điều kiện tự in hoặc đặt in hóa đơn.”

Như vậy, trường hợp này cá nhân có phát sinh hoạtđộng mua bán hàng hóa, dịch vụ cần có hóađơnđể giao cho khách hàng có quyềnđược cấp hóađơn do các Cục thuếđặt in. Việc yêu cầu giấy phép kinh doanh của cục thuế trong trường hợp này là khôngđúng quyđịnh của pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.