Hành vi vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ

Hỏi: Em đã kết hôn, nhưng chồng em có quan hệ với 1 cô gái khác, đã bị em phát hiện, và cô gái kia đã viết bản cam kết kể lại đã bao nhiêu lần ngủ với chồng em, em cũng có ảnh của những lần 2 người lén lút nói chuyện zalo (ảnh khiêu dâm của cô gái đó, và nhiều đoạn hội thoại khác). Thời điểm đó khoảng tháng 10/2015. Vậy trong tay em có những bằng chứng như thế, em có kiện được ra Tòa hay không? Trường hợp vi phạm luật hôn nhân gia đình pháp luật quy định thế nào? (Hoàng Đạt - Hải Dương)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phan Thùy Dung - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:


Điều 48 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP (được sửa đổi bởi nghị định 67/2015/NĐ-CP) - Hành vi vi phạm quy định về kết hôn, ly hôn và vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng: "1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ".

Điều 147Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi, bổ sung 2009 có quy định về tội vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng như sau: "1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm".

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn có trong tay những bằng chứng chứng minh quan hệ tình cảm của chồng bạ và một cô gái khác (ảnh, cam kết ...). Nếu các bằng chứng có thể chứng minh được hai người đó có quan hệ với nhau như vợ chồng thì bạn có thể gửi đơn đến UBND cấp xã nơi bạn cư trú, trình báo sự việc và gửi kèm các bằng chứng bạn có khi đó, chồng bạn và cô gái kia sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định.Như vậy, để truy cứu trách nhiệm hình sự với tội này thì cần phải có hậu quả nghiêm trọng xảy ra xuất phát từ hành vi vi phạm chế độ một vợ, một chồng.Với trường hợp của bạn thì theo chúng tôi nhận thấy hiện tại chưa có hậu quả nghiêm trọng xảy ra nên khả năng truy cứu trách nhiệm hình sự là rất thấp, do đó trước mắt bạn nên gửi đơn tới UBND cấp xã để yêu cầu xử phạt vi phạm hành chính với hành vi vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng đã nêu ở trên.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.