Hình phạt chứa chấp gái mại dâm khi đang nuôi con dưới 2 tháng tuổi?

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm:a) Có tổ chức; b) Cưỡng bức mại dâm;...

Hỏi: Tôi có người bạn chứa trấp gái mại dâm. Bây giờ bạn tôi đang nuôi con dưới hai tháng tuổi thì có phải đi tù không? (Nguyễn Phong - Hải Dương)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật tố tụng của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Từ những thông tin bạn gửi về cho chúng tôi, tôi xin phép được giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

Theo như quy định tại Điều 254 có quy định về tộichứa mại dâm như sau:

"1. Người nào chứa mại dâm thì bị phạt từmột năm đến bảy năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm:a) Có tổ chức; b) Cưỡng bức mại dâm;c) Phạm tội nhiều lần ;d) Đối với người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi;đ) Gây hậu quả nghiêm trọng;e) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:a) Đối với trẻ e m từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.4. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù hai mươi năm hoặc tù chung thân.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, phạt quản chế từ một năm đến năm năm".

Như vậy từ những phần tích trên thì bạn của bạn có thể bị phạt từ theo những khoản đã quy định định tại điều 254 Bộ Luật này.Tuy nhiên theo dữ kiện bạn đưa ra thì khi bị kết tội là chứa chấp mại dâm lúc đó bạn của bạn nuôi con dưới 2 tháng tuổi.Từ tình tiết trên tôi đưa ra căn cứ như sau:

Theo như quy định tại điểm b khoản 1 điều 61 Bộ luật này có quy đinh: ''Hoãn chấp hành hình phạt tù''

"b) Phụ nữ có thai hoặc đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi, thì được hoãn cho đến khi con đủ 36 tháng tuổi".

Như vậy với việc là bạn của bạn đang nuôi con dưới 2 tháng tuổi cũng đồng nghĩa với việc là hoãn phạt tù khi đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi như điểm b khoản 61 Luật này đã quy định.Như vậy bạn của bạn sẽ được hoãn chấp hànhphạt tù khi con đủ 36 tháng tuổi thì mới bắt đầu mới phải chấp nhận hành phạt tù

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật tố tụng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.