Giáo viên mầm non có phải là viên chức và có được biên chế hay không?

Tôi vừa được trường mầm non công lập ký vào nghị định 68, chức danh là nhân viên phục vụ. Qua sang năm, tháng 9/ 2016, tôi sẽ tốt nghiệp trung cấp sư phạm mầm non, và có ý định xin vào lớp dạy học, làm giáo viên mầm non.

Hỏi: Tôi vừa được trường mầm non công lập ký vào nghị định 68, chức danh là nhân viên phục vụ. Qua sang năm, tháng 9/ 2016, tôi sẽ tốt nghiệp trung cấp sư phạm mầm non, và có ý định xin vào lớp dạy học, làm giáo viên mầm non. Vậy cho tôi hỏi, nếu tôi xin vào đứng lớp được, khi đó tôi có phải là viên chức hay không, có vào được biên chế hay không, hay chỉ là giáo viên thỉnh giảng thôi? Và có phải làm lại từ đầu, và thi vào " tuyển dụng viên chức" hay không? Và nghị định 68 lúc này coi như bị hủy bỏ? Tôi không có hộ khẩu Thành phố Hồ Chí Minh nên việc thi công viên chức là không thể. Trường hợp tôi có xin xét đặc cách cách để được hưởng biên chế hay không? (Linh Nhi - Hồ Chí Minh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Hoài Thu - Tổ tư vấn pháp luật dân sự của công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

- Điều 16 Nghị định 29/2012/NĐ-CP quy định về tổ chức tuyển dụng viên chức như sau: "Căn cứ quy định tại Điều 5, Điều 6 Nghị định này, người đứng đầu cơ quan có thẩm quyền tuyển dụng viên chức quyết định thành lập Hội đồng tuyển dụng để thực hiện việc thi tuyển hoặc xét tuyển".

Như vậy, việc chị phải thi hoặc xét chuyển hoàn toàn do người đứng đầu cơ quan có thẩm quyền cấp huyện ra quyết định thành lập Hội đồng tuyển dụng và quy định cụ thểviệc sẽ áp dụng hình thức thi tuyển hoặc xét tuyển. Trong trường hợp này chị thi giáo viên mầm non ở Thành phố Hồ Chí Minh mà yêu cầu thi viên chức phải có hộ khẩu Thành phố Hồ Chí Minh nên căn cứ vào đó chị sẽ không đủ điều kiện dự thi, trừ trường hợp có quy định khác.

-Điều 7 Nghị định 29/2012NĐ-CP quy định về điều kiện xét tuyển đặc cách như sau: "1.Căn cứ nhu cầu công việc, người đứng đầu cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng viên chức được xét tuyển đặc cách không theo trình tự, thủ tục tuyển dụng viên chức quy định tại Điều 15, Điều 16 và Điều 17 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP đối với các trường hợp sau: a)Người có kinh nghiệm công tác theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 14 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP hiện đang công tác trong ngành hoặc lĩnh vực hoạt động nghề nghiệp cần tuyển; có thời gian liên tục từ đủ 36 tháng trở lên thực hiện công việc hoặc nhiệm vụ có yêu cầu về trình độ, năng lực, kỹ năng chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển (không kể thời gian tập sự, thử việc); trong thời gian công tác không vi phạm pháp luật đến mức bị xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự, được đánh giá là hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao; đáp ứng được ngay yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng. b)Người tốt nghiệp đại học loại giỏi, tốt nghiệp thạc sĩ, tiến sĩ ở trong nước và ngoài nước theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 14 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP, có chuyên ngành đào tạo phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng; trường hợp sau khi tốt nghiệp đã có thời gian công tác thì phải công tác trong ngành hoặc lĩnh vực hoạt động nghề nghiệp cần tuyển, trong thời gian công tác không vi phạm pháp luật đến mức bị xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự và được đánh giá là hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao trong thời gian này; c)Người có tài năng, năng khiếu đặc biệt theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 14 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP, có văn bằng, chứng chỉ đào tạo, chứng chỉ hành nghề hoặc có năng khiếu, kỹ năng phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển dụng của đơn vị sự nghiệp công lập trong các ngành, lĩnh vực văn hóa, nghệ thuật, thể dục, thể thao, các ngành nghề truyền thống.2.Việc xác định tốt nghiệp đại học loại giỏi được căn cứ vào xếp loại tại bằng tốt nghiệp; trường hợp bằng tốt nghiệp không xếp loại thì cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng viên chức báo cáo cụ thể kết quả học tập toàn khóa và kết quả bảo vệ tốt nghiệp để cơ quan quản lý đơn vị sự nghiệp công lập xem xét, quyết định. Trong thời hạn 15 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được văn bản, cơ quan quản lý đơn vị sự nghiệp công lập phải có văn bản trả lời".

Như vậy, nếu chị đáp ứng một trong các trường hợp trên thì chị có thể được đặc cách xét tuyển viên chức. Tuy nhiên, như chị nói thì đến tháng 9/2016 chị sẽ tốt nghiệp trung cấp sư phạm mầm non nên căn cứ vào Điều 7 như trên chị sẽ không đủ điều kiện để xét đặc cách. Việc chị làm việc giảng dạy trong trường mầm non thông qua hình thức tuyển chọn nêu trên bạn sẽ được coi là viên chức.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thương mại mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.