Giao cấu với trẻ em khi cả hai tự nguyện có phạm tội không?

Hành vi giao cấu với trẻ em dưới 16 tuổi dù có được sự đồng tình của nạn nhân thì vẫn sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 115 Bộ luật hình sự năm 1999 (sửa đổi bổ sung năm 2009)

Hỏi: Trường năm nay 20 tuổi có quan hệ với bạn gái mới 15 tuổi. Cả hai người đều tự nguyện. Đề nghị Luật sư tư vấn, hành vi của Trường có vi phạm pháp luật không? (Hùng Cường - Đắk Lắk)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Phương - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 115 Bộ luật hình sự 1999 (sửa đổi, bổ sung 2009) quy định về tội giao cấu với trẻ em như sau:

“1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:
a) Phạm tội nhiều lần;b) Đối với nhiều người;c) Có tính chất loạn luân;d) Làm nạn nhân có thai;đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.
3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội”.

Như vậy, căn cứ vào quy định này, hành vi giao cấu với trẻ em dưới 16 tuổi dù có được sự đồng tình của nạn nhân thì vẫn sẽ vi phạm Điều 115. Do đó, theo như bạn trình bày, bạn gái của Trường mới 15 tuổi nên dù cả hai quan hệ tự nguyện nhưng hành vi của Trường vẫn vi phạm pháp luật

Khuyến nghị:
  1. Để nhận được ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.