Giả danh và đưa thông tin xuyên tạc về người khác lên Facebook

Tùy theo tính chất và mức độ hành vi xuyên tạc, vu khống mà người giả danh và xúc phạm người khác sẽ bị xử phạt hành chính hoặc bị xử lý hình sự.

Hỏi: Trên mạng Facebook có một người lâp nick bằng tên tôi, lấy ảnh của tôi, giả danh tôi và đăng lên dòng thời gian những thông tin xuyên tạc về tôi khiến cho mọi người hiểu nhầm. Vậy luật sư cho tôi hỏi, tôi có thể tố cáo đến cơ quan công an không? Và mức xử phạt với hành vi này là gì? (Linh Như - Hà Nội)

 Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Phương - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 5 Nghị định số 72/2013/NĐ-CP ngày 15/07/2013 của Chính phủ về quản lý, cung cấp, sử dụng dịch vụ internet và thông tin trên mạng có quy định về các hành vi bị cấm trong đó có hành vi: Lợi dụng việc cung cấp, sử dụng dịch vụ Internet và thông tin trên mạng nhằm mục đích như sau:

“d) Đưa thông tin xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự và nhân phẩm của cá nhân;
e) Giả mạo tổ chức, cá nhân và phát tán thông tin giả mạo, thông tin sai sự thật xâm hại đến quyền và lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân”.

Về mức xử phạt được quy định tại Nghị định số 174/2013/NĐ-CP về xử phạt vi pham hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông, công nghệ thông tin và tần số vô tuyến điện như sau:

“Điều 64. Vi phạm quy định về trang thông tin điện tử, trang thông tin điện tử tổng hợp:
3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Cung cấp nội dung thông tin sai sự thật, vu khống, xuyên tạc, xúc phạm uy tín của cơ quan, tổ chức và danh dự, nhân phẩm của cá nhân;
đ) Giả mạo trang thông tin điện tử của tổ chức, cá nhân khác”.

“Điều 66. Vi phạm quy định về lưu trữ, cho thuê, truyền đưa, cung cấp, truy nhập, thu thập, xử lý, trao đổi và sử dụng thông tin:
3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
g) Cung cấp, trao đổi, truyền đưa hoặc lưu trữ, sử dụng thông tin số nhằm đe dọa, quấy rối, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác”.

Ngoài ra, nếu tính chất và mức độ hành vi xuyên tạc, vu khống là nghiêm trọng và có đủ căn cứ thì hành vi này sẽ bị xử lý hình sự theo Điều 121 hoặc Điều 122 Bộ luật hình sự năm 1999 (sửa đổi, bổ sung năm 2009)

Như vậy, anh (chị) có thể đem tất cả những bằng chứng, những thông tin mà anh (chị) thu thập được đến cơ quan công an yêu cầu họ điều tra về hành vi phạm tội này. Tùy theo mức độ ảnh hưởng tới uy tín, danh dự của anh (chị) mà người giả danh và xúc phạm anh (chị) sẽ bị xử phạt hành chính hoặc bị xử lý hình sự.


Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.