Đóng bảo hiểm không đúng có thể khiếu nại đòi bồi thường không?

Tranh chấp lao động cá nhân phải thông qua thủ tục hòa giải của hòa giải viên lao động trước khi yêu cầu tòa án giải quyết, trừ các tranh chấp lao động sau đây không bắt buộc phải qua thủ tục hòa giải:

Hỏi: Em có làm việc tai cơ quan quân đội bắt đầu ký hợp đồng LĐ không thời hạn vào tháng 10 năm 2010, trong hợp đồng có ghi là đóng bảo hiểm theo quy định của nhà nước. Cho đến năm 2013 em nghỉ việc mới biết ban giám đốc không đóng bảo hiểm theo quy định vậy em xin hỏi có thể khiếu nại được không? Em có cầm bản hợp đồng gốc. Đòi bồi thường tiền bảo hiểm bằng thời gian đã làm việc không? (Hoàng Dương - Sơn La)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật tố tụng của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Hợp đồng lao động giữa bạn và người sử dụng lao độnghợp đồng lao động không xác định thời hạn cho nên bạn thuộcđối tượng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộctheo khoản 1 Điều 2. Chính vì thế, việc công ty không đóng bảo hiểm xã hội cho bạn là vi phạm pháp luật. Bạn có thể làm đơn khiếu nại gửi đến người sử dụng lao động (Ban Giám đốc) để người sử dụng lao độngxem xét lại hành vi không nộp tiền bảo hiểm xã hội cho bạn. Ngoài ra,các tranh chấp lao động về bảo hiểm xã hội được giải quyết tại Tòa án theo quy định tại Khoản 1 Điều 201

"1. Tranh chấp lao động cá nhân phải thông qua thủ tục hòa giải của hòa giải viên lao động trước khi yêu cầu tòa án giải quyết, trừ các tranh chấp lao động sau đây không bắt buộc phải qua thủ tục hòa giải:

a) Về xử lý kỷ luật lao động theo hình thức sa thải hoặc tranh chấp về trường hợp bị đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động;

b) Về bồi thường thiệt hại, trợ cấp khi chấm dứt hợp đồng lao động;

c) Giữa người giúp việc gia đình với người sử dụng lao động;

d) Về bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, về bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế...".

Theo đó, bạn có thể làm đơn yêu cầu Tòa án cấp quận, huyệnnơi công ty đóng trụ sở yêu cầu Tòagiải quyết nếu người sử dụng lao động không giải quyết cho bạn hoặc giải quyết mà bạn không thấy thỏa đáng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật tố tụng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.