Đòi tiền cho vay khi không xác định thời hạn trả

Đối với hợp đồng vay không kỳ hạn và có lãi thì bên cho vay có quyền đòi lại tài sản bất cứ lúc nào nhưng phải báo trước cho bên vay một thời gian hợp lý và được trả lãi đến thời điểm nhận lại tài sản.

Hỏi:Tôi có cho một người vay ban đầu 50 triệu, sau đó thấy người đó có vẻ đàng hoàng và muốn mượn thêm nên tôi cho với số 160 triệu, có hợp đồng vay và người làm chứng có ký tên của bên cho vay, bên vay và người làm chứng (nhưng không có công chứng nhà nước).Khi vay mượn tiền người vay nói mượn người ta lãi suất cao nói tôi cho mượn lãi suất thấp hơn tự đề suất mức lãi suất 6.5%/tháng, sau 2 lần trả lãi đúng hạn, giờ người đó xin tôi cho lãi 2 tháng (lúc ban đầu nói trả sau đó có vẻ không muốn trả). Trong hợp đồng ghi rõ ràng các điều khoản, tôi xin nói điều khoản liên quan, là bên cho vay cho vay không thời hạn đến khi có khi cần lấy lại thì sẽ báo trước cho bên vay trước 15 ngày. Khi tôi gọi điện đòi tiền thì người vay có vẻ không muốn trả. Đề nghị Luật sư tư vấn, nếuanh ta không trả, khi kiện ra tòa thì tòa án có giải quyết bên vay trả tiền lại cho tôi được không? (Nguyễn Thành Tâm - Tuyên Quang)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Kiều Chinh - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định khoản 3 điều 25 Bộ luật tố tụng dân sự 2004 (sửa đổi 2011) quy định: tranh chấp hợp đồng dân sự là tranh chấp thuộc thẩm quyền của Tòa án.

Vì thế, tranh chấp về hợp đồng vay tiền của anh (chị) cũng thuộc thẩm quyền giải quyết Tòa án, anh (chị) có thể khởi kiện ra tòa đòi tiền vay và lãi suất.

Tuy nhiên, theoKhoản2 điều 477 Bộ luật dân sự:"Đối với hợp đồng vay không kỳ hạn và có lãi thì bên cho vay có quyền đòi lại tài sản bất cứ lúc nào nhưng phải báo trước cho bên vay một thời gian hợp lý và được trả lãi đến thời điểm nhận lại tài sản, còn bên vay cũng có quyền trả lại tài sản bất cứ lúc nào và chỉ phải trả lãi cho đến thời điểm trả nợ, nhưng cũng phải báo trước cho bên cho vay một thời gian hợp lý"

Như vậy, anh (chị) phảituân thủ thời hạn báo trước 15 ngày theo thỏa thuận, nếu người vay vẫn không trả thì anh (chị) mớicó thể khởi kiện ra Tòa để bảo vệ quyền lợi của mình. Tuy nhiên, khi ra tòa, lãi suất cho vay của anh (chị) sẽ được điều chỉnh lại phù hợp vì lãi suất cho vay của bạn vượt quá 150% lãi suất cơ bản của ngân hàng nhà nước công bố đối với loại vay tương ứng. Cụ thể Điều 476 quy định:"1. Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.2. Trong trường hợp các bên có thoả thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất hoặc có tranh chấp về lãi suất thì áp dụng lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ".

Như vậy khi anh (chị) khởi kiện ra Tòa thì bên vay sẽ có nghĩa vụ phảitrả nợ cho anh (chị) theo bản án của Tòa.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hợp đồng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.