Điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch?

Do vậy, bạn không thể sửa được năm sinh củacháu trên giấy khai sinh trừkhi có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch.

Hỏi: Tôi muốn sửa lại giấy khai sinh cho con tôi đi học trễ lại một năm? Giấy khai sinh của con tôi, sinh ngày 19/12/2012 tôi muốn sửa lại thành 19/02/2013. Lý do tôi muốn sửa là: do tôi thấy, nếu con tôi đi học thì bị hẹp một tuổi ( còn 11 ngày nữa là qua 2013) tôi sợ vào lớp một con tôi không theo kịp chương trình học? (Nguyễn Hoan - Hải Dương)

  Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phan Thùy Dung - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP như sau: "Điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch.2. Cải chính hộ tịch theo quy định của Luật Hộ tịch là việc chỉnh sửa thông tin cá nhân trong Sổ hộ tịch hoặc trong bản chính giấy tờ hộ tịch và chỉ được thực hiện khi có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch".

Như vậy, theo như thông tin bạn nêu thì căn cứ để đổi năm sinh trên giấy khai sinh của con bạn lànếu con bạnđi học thì bị sớmmột tuổi (còn 11 ngày nữa là qua 2013), bạnsợ vào lớp một con bạnkhông theo kịp chương trình học không phải là căn cứ để yêu cầu sửa lại. Do vậy, bạn không thể sửa được năm sinh củacháu trên giấy khai sinh trừkhi có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.