Điều kiện hưởng bảo hiểm dân sự khi tham gia giao thông ?

Nghị định 103/2008/NĐ-CP Quy định những trường hợp mà doanh nghiệp bảo hiểm không phải bồi thường.

Hỏi: Cho em hỏi, em đi xe máy đang di chuyển trên QL.3 theo đúng làn đường bên phải của mình thì đột nhiên có 1 người điều khiển xe máy đi ngược chiều và đi sai làn đường tông vào xe em. Kết quả là em gẫy tay, xe em hỏng nặng. Còn người đàn ông kia tử vong tại chỗ + xe hư hỏng. Vậy cho em hỏi trong trường hợp này thì bên nào sẽ được hưởng bảo hiểm ạ? (Lệ Thủy - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật Giao thông của Công ty Luật TNHH Everest -trả lời:

Nghị định 103/2008/NĐ-CPQuy định những trường hợp mà doanh nghiệp bảo hiểm khong phải bồi thường bao gồm:

"Điều 13. Loại trừ bảo hiểm

Doanh nghiệp bảo hiểm không bồi thường thiệt hại đối với các trường hợp sau:

1. Hành động cố ý gây thiệt hại của chủ xe, lái xe, hoặc của người bị thiệt hại.

2. Lái xe gây tai nạn cố ý bỏ chạy không thực hiện trách nhiệm dân sự của chủ xe, lái xe cơ giới.

3. Lái xe không có Giấy phép lái xe hoặc Giấy phép lái xe không phù hợp đối với loại xe cơ giới bắt buộc phải có Giấy phép lái xe.

4. Thiệt hại gây ra hậu quả gián tiếp như: giảm giá trị thương mại, thiệt hại gắn liền với việc sử dụng và khai thác tài sản bị thiệt hại.

5. Thiệt hại đối với tài sản bị mất cắp hoặc bị cướp trong tai nạn.

6. Chiến tranh, khủng bố, động đất.

7. Thiệt hại đối với tài sản đặc biệt bao gồm: vàng, bạc, đá quý, tiền, các loại giấy tờ có giá trị như tiền, đồ cổ, tranh ảnh quý hiếm, thi hài, hài cốt".

Như vậy, trường hợp này bên người bị tử vong là bên có lỗi, hay nói cách khác là hành vi cố ý gây thiệt hại thuộc khoản 1 nêu trên. Do đó, bên bị tử vong sẽ không được doanh nghiệp bảo hiểm bồi thường. Còn bạn tham gia giao thông đúng quy định, bị người có lỗi cố ý gây tai nạn nên bạn sẽ được nhận bồi thường từ doanh nghiệp bảo hiểm.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giao thông mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.