Đi dép lê điều khiển xe máy có vi phạm giao thông?

tham gia giao thông trên đường bắt buộc phải "đi loại giày hay dép" nào cho nên khi bạn thực hiện tham gia giao thông trên đường dù đi "dép lê" thì bạn vẫn không bị xử phạt về hành vi vi phạm Luật Giao thông đường bộ.

Hỏi: Đề nghị luật sư tư vấn về việc sử dụng trang phục khi tham gia giao thông.

Trường hợp cụ thể của tôi như sau: Vừa rồi, tôi bị đội cảnh sát giao thông tuýt còi, yêu cầu kiểm tra giấy tờ. Tôi thấy mình không vi phạm gì, nhưng đồng chí cảnh sát giao thông nói tôi phạm luật vì điều kiển xe máy, nhưng lại dùng dép lê, mất an toàn. Xin hỏi: Luật có quy định nào về trang phục của người tham gia giao thông không? Trường hợp "dép lê" điều khiển xe mô tô, xe gắn máy thì vi phạm điều khoản nào, mức xử phạt vi phạm giao thông trường hợp này là bao nhiêu? (Nhân Kiệt - Vĩnh Long)


Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198


Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật giao thông Công ty Luật TNHH Everest trả lời:


Luật Giao thông đường bộ năm 2008 có quy định về điều kiện của người lái xe tham gia giao thông, như sau:

"1- Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp. Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.

2- Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau: a) Đăng ký xe; b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này; c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này; d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới"
(
Điều 58).

Ngoài
các điều kiện của người lái xe tham gia giao thông tại Điều 58 Luật Giao thông đường bộ (nêu trên), chúng tôi không thấy có quy định điều kiện (bắt buộc) về trang phục đối với người lái xe tham gia giao thông.

Như vậy, pháp luật không quy định người điều khiển phương tiện tham gia giao thông trên đường bắt buộc phải đi loại "giày" hay "dép" cụ thể. Cho nên, khi khi tham gia giao thông trên đường, dù đi "dép lê" thì anh (chị) vẫn không vi phạm pháp luật giao thông đường bộ.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giao thông mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.