Đánh bạc lần đầu với quy mô nhỏ có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Người tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc bị bắt lần đầu với quy mô nhỏ không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc mà họ phải chịu trách nhiệm hình sự về đồng phạm tội đánh bạc.

Hỏi: Luật sư cho tôi hỏi là tại điều 249 Bộ luật hình sự có quy định "đánh bạc hoặc gá bạc với quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính". Vậy với trường hợp bị bắt lần đầu với quy mô nhỏ thì sao? (Thu Hà - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 249 Bộ luật Hình sự quy định về tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc, như vậy chỉ những người tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc mới phải chịu tội quy định tại điều này:

Điều 2 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP quy định:

"Điều 2. Về một số quy định tại Điều 249 của Bộ luật hình sự

1. Tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc thuộc một trong các trường hợp sau đây là “với quy mô lớn”:

a) Tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trong cùng một lúc cho từ mười người đánh bạc trở lên hoặc cho từ hai chiếu bạc trở lên mà số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng.

b) Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc; khi đánh bạc có phân công người canh gác, người phục vụ, có sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện như ô tô, xe máy, xe đạp, điện thoại... để trợ giúp cho việc đánh bạc;

c) Tổng số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trong cùng một lần có giá trị từ 20.000.000 đồng trở lên

2. Người tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc thuộc trường hợp chưa đến mức được hướng dẫn tại các điểm a, b và c khoản 1 Điều này, nếu tổng số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng thì tuy họ không phải chịu trách nhiệm hình sự về “tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc” nhưng họ phải chịu trách nhiệm hình sự về đồng phạm tội đánh bạc".

Như vậy, người tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc bị bắt lần đầu với quy mô nhỏ không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc mà họ phải chịu trách nhiệm hình sự về đồng phạm tội đánh bạc.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.