Đăng ký khai sinh cho con khi cha mẹ chưa đăng ký kết hôn

Trường hợp của bạn, bạn và bạn gái chưa đăng ký kết hôn thì không phải nộp Giấy chứng nhận kết hôn của cha mẹ khi khai sinh cho con

Hỏi: Hiện em và bạn gái em sống chung với nhau và sinh được một cậu con trai nhưng không đăng ký kết hôn. Con em nay đã được 1 tháng. Sáng nay em có ra UBND xã nơi bạn gái em đăng ký hộ khẩu để được hướng dẫn làm thủ tục đăng ký khai sinh cho con với đầy đủ tên bố, mẹ cũng như đăng ký con mang họ của bố. Nhưng cán bộ đăng ký từ chối do em chưa đăng ký kết hôn nên không thể đăng ký dù em có nói thế nào. Công ty có thể hỗ trợ em để được đăng ký khai sinh cho cháu không? (Nguyễn Hương - Bắc Ninh)

 Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phan Thùy Dung - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1 Điều 15 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP quy định về đăng ký và quản lý hộ tịch (đã được sửa đổi, bổ sung theo Nghị định 06/2012/NĐ-CP) thì khi đi đăng ký khai sinh cho con, người đi khai sinh cần nộp:"1. Người đi đăng ký khai sinh phải nộp Tờ khai, Giấy chứng sinh (theo mẫu quy định) và xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ em (nếu cha, mẹ của trẻ em có đăng ký kết hôn).
Giấy chứng sinh do cơ sở y tế, nơi trẻ em sinh ra cấp; nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế, thì Giấy chứng sinh được thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng. Trong trường hợp không có người làm chứng, thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực.Trong trường hợp cán bộ Tư pháp hộ tịch biết rõ về quan hệ hôn nhân của cha mẹ trẻ em, thì không bắt buộc phải xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn".

Điều 13 Nghị định 158/2005/NĐ-CP:"1.Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp xã), nơi cư trú của người mẹ thực hiện việc đăng ký khai sinh cho trẻ em; nếu không xác định được nơi cư trú của người mẹ, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người cha thực hiện việc đăng ký khai sinh.2. Trong trường hợp không xác định được nơi cư trú của người mẹ và người cha, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi trẻ em đang sinh sống trên thực tế thực hiện việc đăng ký khai sinh.3. Việc đăng ký khai sinh cho trẻ em bị bỏ rơi được thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người đang tạm thời nuôi dưỡng hoặc nơi có trụ sở của tổ chức đang tạm thời nuôi dưỡng trẻ em đó".

Như vậy, trường hợp của bạn, bạn và bạn gái chưa đăng ký kết hôn thì không phải nộp Giấy chứng nhận kết hôn của cha mẹ. Việc cán bộ hộ tịch từ chối đăng ký khai sinh cho con bạn vì lý do này là không có căn cứ và trái quy định pháp luật. Bạn có thể yêu cầu cán bộ hộ tịch đăng ký lại và nếu từ chối thì phải nêu rõ lý do từ chối và căn cứ pháp lý cụ thể.Trường hợp của bạn, bạn và bạn gái chưa đăng ký kết hôn cho nên con sinh ra là con ngoài giá thú, nếu muốn đăng ký họ cho con theo họ của bạn (cha) thì bạn phải có quyết định công nhận việc nhận cha cho con. Việc nhận chacho con bạn đăng ký tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi tiến hành khai sinh cho con (hoặc tại nơi cư trú của bạn, bạn gái).

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.