Đang án treo có phải đi khám sơ tuyển nghĩa vụ quân sự không?

Những người sau đây không được làm nghĩa vụ quân sự: Người đang trong thời kỳ bị pháp luật hoặc Toà án nhân dân tước quyền phục vụ trong các lực lượng vũ trang nhân dân; Người đang bị giam giữ...

Hỏi: Tôi đang bị 04 tháng án treo và 01 năm thử thách. Xin hỏi luật sư, tôi có phải đi khám sơ tuyển nghĩa vụ quân sự không? (Thu Hà - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật dân sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 5 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 1981 quy địnhnhững người sau đây không được làm nghĩa vụ quân sự: "1- Người đang trong thời kỳ bị pháp luật hoặc Toà án nhân dân tước quyền phục vụ trong các lực lượng vũ trang nhân dân; 2- Người đang bị giam giữ".

Điều 26 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 1981 quy định: "Tổ chức việc khám sức khoẻ cho những công dântrong diện được gọi nhập ngũ".

Như vậy, việc đi khám nghĩa vụ quân sự chỉ được tổ chức cho những công dân trong diện được gọi nhập ngũ, căn cứ theo quy định pháp luật trên thì anh (chị) không bị gọi đi khám sức khỏe để đi nghĩa vụ quân sự.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.