CSGT xử phạt đi sai làn đường có đúng không?

Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép.

Hỏi: Tôi tham gia giao thông hướng từ cầu vượt Sóng Thần về chợ Linh Xuân bằng xe môtô. Khi tới đường dẫn bên dưới cầu vượt Linh Xuân tôi đi vào làn đường số 2 để chuẩn bị rẽ trái thì Cảnh sát giao thông (CSGT) ra tín hiệu dừng xe và báo lỗi chạy sai làn đường.Làn đường số 1 và số 2 vạch kẻ đường chỉ dẫn xe đi thẳng hoặc rẽ trái.Làn đường số 3 vạch kẻ đường chỉ dẫn đi thẳng hoặc rẽ phải. Xin nói rõ hơn về tình huống này để luật sư có thể tư vấn chính xác nhất.1. Tôi tham gia giao thông bằng xe mô tô2. Tại làn đường số 2 vạch kẻ đường chỉ đi thẳng hoặc rẽ trái, làn đường số 3 vạch kẻ đường chỉ đi thẳng hoặc rẽ phải3. Đoạn đường trước khi nhập vào các làn đường này được phân chia bằng giải phân cách cứng, tới đoạn đường này chia làm 2 phần, 1 phần đường lên cầu vượt, 1 phần đường phía dưới cầu vượt để đi thẳng, rẽ trái hoặc phải.4. Toàn bộ phần đường này vạch phân làn là vạch đứt.Đề nghị Luật sư tư vấn, CSGT bắt lỗi như vậy có chính xác không và đi thế nào thì đúng luật. (Ngân Hằng)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Phương Thảo - Tổ tư vấn pháp luật Giao thông của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ vàokhoản 1, điều 13 của Luật giao thông đường bộ 2008 về sử dụng làn đường

Điều 13.Sử dụng làn đường:1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

Về nguyên tắc, khi tham gia giao thông phải chấp hành chỉ dẫn trên biển báo hoặc chỉ dẫn trên làn đường được quy định tạikhoản 1, điều 9 của Luật giao thông đường bộ 2008

Điều 9.Quy tắc chung:1. Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường quy định và phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ.

Như anh (chị) có trình bày thì làn đường số 1 và số 2 vạch kẻ đường chỉ dẫn xe đi thẳng hoặc rẽ trái thì như vậy đến anh (chị) đi trên làn đường số 2 thì vẫn được rẽ trái. Bên cạnh đó, anh (chị) cũng cần phải xem xét xem có biển báo sô 411, đây là biển báo hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường được quy định tại Thông tư 17/2012/TT-BGTVT

E.11. Biển số 411 "Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường"a) Để chỉ dẫn cho người lái xe biết số lượng làn đường trên mặt đường và hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường, phải đặt biển số 411 "Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường". Biển sử dụng phối hợp với vạch kẻ đường (loại vạch 1.18 hình mũi tên màu trắng trên mặt đường). Tùy theo tình hình thực tế về số lượng làn đường và hướng đi trên mỗi làn đường mà có ký hiệu chỉ dẫn phù hợp. Biển có tác dụng bắt buộc người lái xe phải đi đúng làn đường đã được chỉ dẫn hướng phù hợp với hành trình của xe.

Nếu có biển báo này thì buộc anh (chị) phải đi theo chỉ dẫn của biển báo. Vậy, tùy từng trường hợp, nếu có biển báo chỉ hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường thì anh (chị) sẽ đi theo chỉ dẫn của biển báo. Nếu không có biển báo mà chỉ có ký hiệu trên làn đường thì anh (chị) sẽ đi theo chỉ dẫn trên làn đường. Và từ đó, cũng tùy vào trường hợp được nêu trên để xác định được Cảnh sát giao thông xử phạt anh (chị) với hành vi đi sai làn đường có phù hợp với quy định của pháp luật hay không.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Giao thông mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huốnglà cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.