Con riêng của chồng có được chia di sản thừa kế hay không?

Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

Hỏi: Bác tôi có 3 người con là H, T, Q. Bác tôi mất đột ngột, không để lại di chúc, do đó, H, T, Q đã yêu cầu Tòa án ra quyết định phân chia tài sản do bác tôi để lại. Sau khi có phán quyết của Tòa án chia tài sản thừa kế thành 3 phần bằng nhau cho H, T, Q; bản án đã có hiệu lực pháp luật. Chị M đến nhà của H, T, Q và nói mình là con của bác tôi, có giấy tờ chứng minh hợp pháp đúng chị M là con ông Hình. Đề nghị Luật sư tư vấn, trường hợp này chị M có được phân chia tài sản của bác tôi để lại nữa không? (Thu Trang – Đà Nẵng)


>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật Thừa kế Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Liên quan đến vấn đề anh (chị) hỏi, chúng tôi xin trích dẫn một số quy định của Bộ luật Dân sự năm 2015 như sau:

- Về những trường hợp thừa kế theo pháp luật: “1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong những trường hợp sau đây: a) Không có di chúc; b) Di chúc không hợp pháp; c) Những người thừa kế theo di chúc đều chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; cơ quan, tổ chức được hưởng thừa kế theo di chúc không còn vào thời điểm mở thừa kế; d) Những người được chỉ định làm người thừa kế theo di chúc mà không có quyền hưởng di sản hoặc từ chối quyền nhận di sản”. (Khoản 1 Điều 675).

- Về người thừa kế theo pháp luật: “1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây: a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết; b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại; c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại” (Khoản 1 Điều 676).

Như vậy, đối chiếu trường hợp của anh (chị) với quy định nêu trên, thì do bác anh (chị) qua đời không để lại di chúc, nên tài sản bác anh (chị) để lại sẽ được chia theo quy định của pháp luật, và những người thừa kế theo pháp luật của bác anh (chị) bao gồm: H, T, Q, M. Do đó, chị M hoàn toàn có thể được chia tài sản vì chị M vẫn thuộc hàng thừa kế thứ nhất theo quy định của pháp luật, và tài sản của bác anh (chị) để lại sẽ được chia làm tư cho 04 người thuộc hàng thừa kế thứ nhất, gồm H, T, Q, M. Để được chia tài sản thì chị M có thể yêu cầu Tòa án nhân dân huyện nơi bác anh (chị) cư trú để phân chia lại tài sản, đảm bảo quyền lợi của mình.

Khuyến nghị:
  1. Để có tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.