Có làm lại sổ đỏ được khi sổ đỏ đã cầm cố?

Theo quy định của pháp luật về đất đai cũng như BLDS không có quy định nào cho người sử dụng đất có quyền“Cầm cố quyền sử dụng đất”

Hỏi: Gia đình em có một miếng ruộng với diện tích khá lớn, sổ đỏ do mình ba em đứng tên. Anh trai em đó làm ăn thua lỗ đã lén lấy sổ đỏ đưa cho chú em (e ruột của bà) cầm dùm mà không có sự cho phép của ba em.Em muốn nhờ luật sư tư vấn: Nếu ba em làm lại sổ đỏ thì có được không và tốn nhiều tiền không? và chú em có thể chuyển sổ đỏ cho xã hội đen được không, khi mà sổ đỏ do ba em đứng tên?(Đỗ Vũ Hà - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Thứ nhất: Việcanh trai cầm cố sỏ đỏ mà không có sự đồng ý của chủ sở hữu là giao dịch dân sự vô hiệu.

Theo quy định tại Điều 128 BLDS 2015 quy định về giao dịch dân sự vô hiệu do vi phạm điều cấm của pháp luật, trái đạo đức xã hội:

Giao dịch dân sự có mục đích và nội dung vi phạm điều cấm của pháp luật, trái đạo đức xã hội thì vô hiệu…”

Giao dịch dân sự vô hiệu sẽ làm phát sinh hậu quả pháp lý, theo quy định tại điều 137 của BLDS 2005:

"1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập.

2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường”.

Mặt khác, theo quy định của pháp luật về đất đai cũng như BLDS không có quy định nào cho người sử dụng đất có quyền“Cầm cố quyền sử dụng đất”. Do đó không thể mang giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đi cầm cố ở tiệm cầm đồ được. Chỉ có thể sử dụng sổ đỏđể đăng ký thế thấp cho hợp đồng thế chấpgiấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nếu anh trai bạn manggiấy chứng nhận quyền sử dụng đấtđất đi cầm cố thì việc cầm cố đó không có giá trị pháp lý.Vì giấy chứng nhận quyền sử dụng đấtlà giấy tờ chứng minh quyền sở hữu/sử dụng đất, không phải là giấy tờ có giá. Và nếu có tranh chấp thì pháp luật không bảo vệ bên nhận cầm cố.Theo quy định của pháp luật, trong mọi trường hợp giao dịch từ hợp đồng “Cầm cố quyền sử dụng đất” đều bị coi là “Giao dịch vô hiệu”, bị Tòa án tuyên hủy hợp đồng.

Như vậy, hành vi lấy sổ đỏ gia đình đi cầm cố của anh trai bạn mà không có sự đồng ý của chủ sở hữu (bố mẹ bạn) là hành vi vi phạm pháp luật. Gia đình bạn có thể khởi kiện yêu cầu Tòa án tuyên giao dịch dân sự giữa anh trai bạn và người đang giữ sổ đỏ của gia đình bạn là giao dịch dân sự vô hiệu. Anh trai bạn và bên nhận cầm sổ đỏ phải hoàn trả cho nhau những gì đã nhận.

Nếu bạn biết rõ thông tin về sổ đỏ anh bạn cầm cố là do chú bạn giữ, và việc chú bạn dọa sẽ chuyển cho xã hội đen đòi nợ, thực chất chỉ là dọa gia đình bạn, đểgia đình bạn đóng tiền lời và trả nợ gốc.

Thứ hai: Vấn đề cấp lại giấy chứng nhận quyền sự dụng đất bị mất tại Điều 77Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định chỉ cấp lại sổ đỏ trong trường hợp bị mất. Pháp luật hiện hành không có quy định về việc cấp lại sổ đỏ khi sổ đỏ bị đem cầm cố, thế chấp. Vì vậy, gia đình bạn không thể đăng ký mất sổ đỏ để làm lại sổ đỏ khác.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hợp đồng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.