Có được hoãn thi hành án khi bị phạt tù lần thứ hai?

Người bị xử phạt tù có thể được hoãn chấp hành hình phạt trong các trường hợp sau đây: Bị bệnh nặng được hoãn cho đến khi sức khỏe được hồi phụ...

Hỏi: Chị gái tôi phạm tội lần đầu, khi xét xử bị cáo tại ngoại, sau đó Tòa án xử phạt tù giam. Trong thời gian chờ thi hành án thì thì chị gái tôi tiếp tục phạm tội. Sau khi Tòa án xử phạt chị gái tôi về tội danh mà chị tôi phạm lần hai thì Tòa án tổng hợp hai hình phạt của 2 bản án buộc chị tôi phải chấp hành án tổng hợp hai bản án là tù giam. Chị tôi đang là người nuôi con nhỏ 12 tháng tuổi. Đề nghị Luật sư tư vấn, chị tôi xin hoãn thi hành án thì có được không? (Nguyễn Hồng - Lào Cai)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Yến - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 61 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi năm 2009 quy đinh về Hoãn chấp hành hình phạt tù như sau: “1. Người bị xử phạt tù có thể được hoãn chấp hành hình phạt trong các trường hợp sau đây: a) Bị bệnh nặng được hoãn cho đến khi sức khỏe được hồi phục; b) Phụ nữ có thai hoặc đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi, thì được hoãn cho đến khi con đủ 36 tháng tuổi; c) Là người lao động duy nhất trong gia đình, nếu phải chấp hành hình phạt tù thì gia đình sẽ gặp khó khăn đặc biệt, được hoãn đến một năm, trừ trường hợp người đó bị kết án về các tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc các tội khác là tội rất nghiêm trọng, đặc biệt nghiêm trọng; d) Bị kết án về tội ít nghiêm trọng, do nhu cầu công vụ, thì được hoãn đến một năm.2. Trong thời gian được hoãn chấp hành hình phạt tù, nếu người được hoãn chấp hành hình phạt lại phạm tội mới, thì Toà án buộc người đó phải chấp hành hình phạt trước và tổng hợp với hình phạt của bản án mới theo quy định tại Điều 51 của Bộ luật này”.

Điểm b Khoản 7.1 Điều 7 Nghị quyết số 01/2007/NQ-HĐTP Hướng dẫn áp dụng một số quy định của Bộ luật Hình sự về thời hiệu thi hành bản án, miễn chấp hành hình phạt, giảm thời hạn chấp hành hình phạt: “7.1. Người bị xử phạt tù nếu có nơi làm việc ổn định hoặc có nơi thường trú cụ thể, rõ ràng, đồng thời sau khi bị xử phạt tù không có hành vi vi phạm pháp luật nghiệm trọng, không có căn cứ cho rằng họ bỏ trốn và thuộc một trong các trường hợp sau đây thì được hoãn chấp hành hình phạt tù: b) Là phụ nữ có thai hoặc đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi (không phân biệt là con đẻ hay con nuôi), nếu họ bị xử phạt tù lần đầu”.

Trường hợp chị gái của anh (chị) đang nuôi con nhỏ 12 tháng tuổi, đã phạm tội 1 lần, bị xử phạt tù và được tại ngoại trong thời gian chờ thi hành án; trong thời gian này, chị gái anh (chị) lại phạm tội và bị xử phạt tù lần 2. Theo quy định của pháp luật, phụ nữ có thai hoặc đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi (không phân biệt là con đẻ hay con nuôi) chỉ được hoãn thi hành án nếu họ bị xử phạt tù lần đầu. Như vậy theo quy định của pháp luật, chị gái của anh (chị) phạm tội đã bị xử phạt từ đến lần thứ 2 nên sẽ không được Tòa cho hoãn thi hành án.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.