Có được góp vốn vào công ty TNHH một thành viên không?

Khi có người muốn tham gia góp vốn vào công ty TNHH một thành viên thì theo quy định của phải thay đổi loại hình kinh doanh thành công ty TNHH 2 thành viên hoặc công ty cổ phần (nếu có đủ 3 thành viên trở lên).

Hỏi: Hiện tại công ty TNHH một thành viên X, hiện tại anh A muốn góp một số tài sản là máy múc, máy ủi thuộc quyền sở hữu của anh A vào công ty nhưng công ty không muốn thay đổi giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Đề nghị Luật sư tư vấn, công ty X của chúng tôi có thể làm như vậy không? (Đinh Tuấn Anh - Hải Dương)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn luật Doanh nghiệp của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điểm a, khoản 1, Điều 36 Luật doanh nghiệp 2014 để quy định như sau:

“1. Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:

a) Đối với tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;” (Điểm a, Khoản 1, Điều 36)

Xe múc và xe ủi là đối tượng phải đăng ký quyền sở hữu tài sản. Do vậy, khi góp vốn bằng tài sản là xe ủi, xe múc thì anh/chị phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu cho công ty.

Về phần vốn góp đối với anh A được quy định tại khoản 3, điều 87 Luật doanh nghiệp 2014 như sau:

“Trường hợp tăng vốn điều lệ bằng việc huy động thêm phần vốn góp của người khác, công ty phải tổ chức quản lý theo một trong hai loại hình sau đây:

a) Công ty trách nhiệm hai thành viên trở lên và công ty phải thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày hoàn thành việc thay đổi vốn điều lệ;b) Công ty cổ phần theo quy định tại Điều 196 của Luật này.”(Khoản 3 điều 87)

Khi có người muốn tham gia góp vốn vào công ty TNHH một thành viên của anh/chị thì theo quy định của pháp luật, công ty anh/chị phải thay đổi loại hình kinh doanh thành công ty TNHH 2 thành viên hoặc công ty cổ phần (nếu có đủ 3 thành viên trở lên) theo quy định pháp luật nêu trên.

Khuyến nghị:

1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.