Có được đổi biển số khi mua xe máy cũ?

Khi đi làm thủ tục sang tên đổi chủ, cần mang theo những giấy tờ bao gồm: Chứng minh nhân dân của chủ vừa mua xe, giấy đăng ký xe, giấy mua bán (đã công chứng), hóa đơn phí trước bạ. Đến nơi đăng ký, bạn sẽ được phát tờ khai.

Hỏi: Tôimới mua một chiếc xe máy cũ giá 8 triệu của một người khác huyện, nhưng hiện tại người này đang bên Trung Quốc. Đề nghị Luật sư tư vấn, có thể làm thủ tục̣c sang tên được không? Phải mất những phí gì? Xe này đã làm lại giấy tờ sang biển 5 số (do mất), bây giờ tôimua lại muốn đổi biển khác được không? Mất phí thế nào? (Phạm Hùng - Quảng Ninh)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lương Văn Bình - Tổ tư vấn pháp luật hành chính Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

- Vấn đề 1: Thủ tục sang tên

Anh (chị)mua xe của một người khác huyện nên sẽ thực hiện thủ tục đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quy định tại Điều 11 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe như sau:"Điều 11. Đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm: a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này). b) Giấy chứng nhận đăng ký xe. c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này. d) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.

2. Đăng ký sang tên thì giữ nguyên biển số cũ (trừ biển loại 3 số, 4 số hoặc khác hệ biển thì nộp lại biển số để đổi sang biển 5 số theo quy định) và cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho chủ xe mới".

Vì vậy, khi đi làm thủ tục sang tên đổi chủ, cần mang theo những giấy tờ bao gồm: Chứng minh nhân dân của chủ vừa mua xe, giấy đăng ký xe, giấy mua bán (đã công chứng), hóa đơn phí trước bạ. Đến nơi đăng ký, anh (chị)sẽ được phát tờ khai.Anh (chị)điền thông tin theo tờ khai này rồi đưa các giấy tờ liên quan cho cán bộ đăng ký để làm thủ tục, đối chiếu.

Tiếp theo, bạn mua xe của người khác huyện nhưng chủ xe này đang bên Trung Quốc. Điều này không ảnh hưởng gì đến quá trình đăng kí sang tên đổi chủ của bạn nếu bạn có giấy tờ mua bán xe hợp lệ.

Mặt khác, anh (chị)và người bán xe ở trong cùng tỉnh, khi đăng kí sang tên thì phải giữ nguyên biển số cũ theo quy định tại Khoản 2 Điều 11 Thông tư 15/2014/TT-BCA, hơn nữa chủ cũ đã làm lại giấy tờ sang biển 5 số (do mất) theo quy định pháp luật nên bạn sẽ không được phép đổi biển nữa.

- Vấn đề 2: Phí sang tên đổi chủ xe máy

Mức phí này sẽ được dựa trên bảng giá tính lệ phí trước bạ phương tiện xe máy, xe ô tô trên các địa bàn tỉnh/thành phố khác nhau. Do bạn chưa cung cấp cho chúng tôi biết bạn sinh sống ở đâu nên chúng tôi chưa đưa ra mức phí cụ thể cho bạn được. bạn có thể tham khảo biếu mức thu lệ phí cấp giấy đăng ký và biển số phương tiện giao thông tại Thông tư 127/2013/TT-BTC ngày 6 tháng 9 năm 2013.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.