Có cần thêm mục tư vấn đấu thầu vào giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh không?

Điều 29 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định về nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

Hỏi: Công ty tôi là Chủ đầu tư kinh doanh dự án, xây lắp lập dự án vốn ngân sách được Sở kế hoạch đầu tư phê duyệt dự án và kế hoạch đấu thầu. Khi tổ chức thực hiện, chủ đầu tư tự ra quyết định thành lập bên mời thầu, tổ chuyên gia, thẩm định là các phòng ban cá nhân trong Công ty có đủ chứng chỉ nghiệp vụ theo quy định. Đề nghị Luật sư tư vấn, Công ty tôi trong Đăng ký kinh doanh có cần phải có mục tư vấn đấu thầu không? (Thu Trang - Hưng Yên)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Liên quan tới vấn đề anh (chị) hỏi, chúng tôi xin trích dẫn Điều 29 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định về nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp như sau:

"1. Tên doanh nghiệp và mã số doanh nghiệp. 2. Địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp. 3. Họ, tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số Thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp đối với công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty cổ phần; của các thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh; của chủ doanh nghiệp đối với doanh nghiệp tư nhân; họ, tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số Thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác của thành viên là cá nhân; tên, mã số doanh nghiệp và địa chỉ trụ sở chính của thành viên là tổ chức đối với công ty trách nhiệm hữu hạn. 4. Vốn điều lệ."

Theo quy định của luật doanh nghiệp hiện hành thì khi đăng ký thành lập doanh nghiệp các doanh nghiệpsẽ không phải ghi ngành, nghề kinh doanh vào Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp và doanh nghiệpcó quyền tự do kinh doanh tất cả các ngành nghề mà pháp luật không cấm. Như vậy, có nghĩa là công ty bạn không cần ghi mục Tư vấn đấu thầu vào Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mà chỉ cần thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh về vấn đề này.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.