Chuyển quyền sử dụng đất thừa kế cho mẹ có cần chữ ký của các con?

Mỗi chủ sở hữu chung theo phần có quyền định đoạt phần quyền sở hữu của mình theo thoả thuận hoặc theo quy định của pháp luật.

Hỏi: Gia đình tôi có một ít đất. Nay cha tôi chết không để lại di chúc.Phần đất đó muốn sang tên cho mẹ tôi đứng chủ quyền nhưng ở UBND đòi phải có đầy đủ chữ ký của anh chị em mới làm thủ tục này. Chị em lấy chồng nước ngoài không về được. Như vậy, mẹ tôi có đứng tên quyền sử dụng đất mà cha tôi để lại được không? (Nguyễn Huyền - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Yêu cầu của UBND đối với mẹ bạn là đúng.

Theo điều 676 Bộ luật dân sựự năm 2005

Điều 676:"1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;"

Bố bạn mất không để lại di chúc nên bạn cùng anh chị em bạn và mẹ bạn thuộc hàng thừàa kế thứ nhất ( nếu bạn không còn ông, bà nội ). Do đó anh chị em bạn và mẹ bạn thuộc sở hữu chung theo phần đối với Quyền sử dụng đất mà bố bạn để lại.

Mẹbạn cần có chữ ký của anh chị em bạnđể mẹ bạn đứng tên quyền sử dụng đất căn cứ Khoản 1 Điều 223 Bộ luật Dân sự 2005:

"Mỗi chủ sở hữu chung theo phần có quyền định đoạt phần quyền sở hữu của mình theo thoả thuận hoặc theo quy định của pháp luật".

Chị bạn lấy chồng nước ngoài không về được thì có thể thực hiện hợp đồng ủy quyền cho người khác căn cứ theo điều 581 Bộ luật dân sự năm 2005 :

"Điều 581.Hợp đồng uỷ quyền:Hợp đồng uỷ quyền là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên được uỷ quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên uỷ quyền, còn bên uỷ quyền chỉ phải trả thù lao, nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định".

Sau khi chị bạn ủy quyền cho người khác và mẹ bạn có đầy đủ chữ ký hợp lệ thì mẹ bạn sẽ được đứng tên chủ sở hữu quyền sử dụng đất.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.