Chủ hộ kinh doanh có quyền góp vốn thành lập công ty TNHH không?

Luật doanh nghiệp quy định cá nhân đã thành lập hộ kinh doanh được quyền góp vốn thành lập doanh nghiệp với tư cách cá nhân

Hỏi: Tôi là chủ xưởng sửa chữa ô tô, đã đăng ký kinh doanh dưới hình thức kinh doanh hộ gia đình. Được bạn bè thuyết phục, tôi muốn góp vốn cùng 04 người bạn thành lâp công ty TNHH. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có được quyền góp vốn cùng bạn thành lập công ty TNHH hay không? (Tài Anh - Quảng Ninh)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Kiều Anh - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 67 Nghị định số 78/2015/NĐ-CP ngày 14 tháng 09 năm 2015 của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp quy định quyền thành lập hộ kinh doanh và nghĩa vụ đăng ký của hộ kinh doanh như sau:
“1. Công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực pháp luật và năng lực hành vi dân sự đầy đủ; các hộ gia đình có quyền thành lập hộ kinh doanh và có nghĩa vụ đăng ký hộ kinh doanh theo quy định tại Chương này.
2. Cá nhân, hộ gia đình quy định tại Khoản 1 Điều này chỉ được đăng ký một hộ kinh doanh trong phạm vi toàn quốc. Cá nhân quy định tại Khoản 1 Điều này được quyền góp vốn, mua cổ phần trong doanh nghiệp với tư cách cá nhân.
3. Cá nhân thành lập và tham gia góp vốn thành lập hộ kinh doanh không được đồng thời là chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh trừ trường hợp được sự nhất trí của các thành viên hợp danh còn lại”.

Như vậy, pháp luật doanh nghiệp quy định cá nhân đã thành lập hộ kinh doanh được quyền góp vốn thành lập doanh nghiệp với tư cách cá nhân. Trường hợp của anh (chị) có quyền cùng 04 người bạn góp vốn thành lập công ty TNHH 05 thành viên.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.