Chồng vay tiền, vợ có phải trả nợ không?

Vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây: 1. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm...

Hỏi:Ba tôi hay cá độ đá gà và khi thua thì mượn tiền của các mối làm ăn với gia đình. Tôi mà mẹ tôi thì không biết. Đề nghị luật sư tư vấn, vậy mẹ tôi có phải trả số tiền đó không? Và có cách nào để đề phòng trường hợp những người cho ba tôi mượn tiền mà đòi mẹ em trả không? (Mai- Hải Dương)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Hồng Ngọc - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình của Công ty Luật TNHHEverest trả lời:

Điều 37 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định: "Vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây: 1. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm; 2. Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình; 3. Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung; 4. Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình; 5. Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do con gây ra mà theo quy định của Bộ luật dân sự thì cha mẹ phải bồi thường; 6. Nghĩa vụ khác theo quy định của các luật có liên quan".

Theo như thông tin bạn cung cấp thì việc ba bạn mượn tiền của những người quen biết để sử dụng vào việc cá độ mà mẹ bạn không hề hay biết gì thì mẹ bạn sẽ không phải chịu trách nhiệm liên đới. Bởi lẽ khi mẹ bạn không biết thì trách nhiệm liên đới giữa vợ và chồng chỉ đặt ra với trường hợp các khoản vay phục vụ mục đích vì lợi ích chung của gia đình. Nhưng mẹ bạn phải chứng minh được rằng việc ba bạn vay tiền đó mẹ bạn không hề hay biết cũng như không tham gia trực tiếp vay.

Để đảm bảo quyền và ích hợp pháp của mẹ bạn một cách chắc chắn, mẹ bạn nên viết giấy cam kết không chịu trách nhiệm về các khoản vay của ba bạn nếu như không được biết trước một cách rõ ràng cũng như không có giấy tờ có chữ ký của mẹ bạn về việc vay tài sản. Sau đó mẹ bạn nên đem những giấy tờ này đến công chứng tại UBND nơi gia đình bạn đang cư trú để giấy tờ này có giá trị pháp lý.

Khuyến ngh:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006198, hoặc Email:[email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sử đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng ở mọi thời điểm.