Chồng vay tiền, nay ly hôn vợ có nghĩa vụ như thế nào?

Theo quy định của pháp luật hôn nhân và gia đình, chồng vay nợ một mình nhưng nếu số tiền đó đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình thì khi ly hôn vợ cũng có trách nhiệm liên đới trong việc trả nợ.

Hỏi:Chồng tôi muốn ly hôn, đơn ly hôn cả hai đã ký và gửi xuống Tòa án. Về khoản nợ chung ghi trong đơn không có. Ký đơn xong thì chồng tôi bỏ đi mất tích không liên hệ được. Giờ tôi được biết thì trong thời còn chung sống chồng tôi có vay mượn của vài người. Nay chồng tôi bỏ đi, nhưng người đó đến tìm tôi đòi nợ. Vậy, Luật sư tư vấn cho tôi, khoản nợ đó tôi có phải chịu trách nhiệm trả hay không? (Nguyễn Trang - Hải Phòng)

Luật gia Phạm Trung Thành - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Trung Thành - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 2 Điều 37 Luật Hôn nhân và gia đìnhvề nghĩa vụ chung của vợ chồng quy định:

"Vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây:

2. Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình".

Do đó việc chồng của chị vay nợ một mình nhưng chứng minh số tiền đó đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình của chị thì chị có trách nhiệm liên đới trong việc trả nợ.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.