Chồng nghỉ nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi có được không?

Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi. Trường hợp cả cha và mẹ đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản tại khoản 2 Điều 31 của Luật BHXH thì chỉ cha hoặc mẹ được nghỉ việc hưởng chế độ.

Hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn 3 năm rồi nhưng chưa có con, chúng tôi có bàn bạc với nhau là sẽ nhận nuôi con nuôi 02 tháng tuổi tại bệnh viện. Do công việc của tôi có thể làm ở nhà được nên tôi muốn nghỉ để nuôi con thay cho vợ tôi. Tôi đã đóng bảo hiểm xã hội 4 năm liên tục. Đề nghị luật sư tư vấn, tôi xin nghỉ để nuôi con thì có được không? Nếu được thì tôi có thể nghỉ bao lâu? (Trần Văn Đức- Phú Thọ)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hoàng -Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi trích dẫn quy định củaLuật Bảo hiểm xã hội năm 2014 để anh tham khảo, như sau:

- Điều kiện hưởng chế độ thai sản: “1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: a) Lao động nữ mang thai; b) Lao động nữ sinh con; c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ; d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi; đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản; e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con. 2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi” (khoản 1, khoản 2 Điều 31).

- Thời gian hưởng chế độ khi nhận nuôi con nuôi: “Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 2 Điều 31 của Luật này thì chỉ cha hoặc mẹ được nghỉ việc hưởng chế độ” (Điều 36).

Trường hợp của anh, đã tham gia bảo hiểm xã hội 04 năm liên tiếp và nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi, do đó, anh thuộc đối tượng người lao động được hưởng chế độ thai sản. Căn cứ Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, khi vợ chồng anh nhận nuôi con nuôi 02 tháng tuổi, anh hoặc vợ anh được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản với thời gian nghỉ cho đến khi nào con anh đủ 06 tháng tuổi.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.