Chồng có quyền ly hôn đơn phương khi nào?

Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn

Hỏi: Em kết hôn từ 16/8/2010 đến nay và có 02 con, cháu lớn 5 tuổi, cháu bé 18 tháng. Từ ngày kết hôn hai vợ chồng thường xuyên có những mâu thuẫn. Gần đây nhất là vào ngày 1/1/2015 thì vợ e bỏ về ngoại đến nay không chịu về mặc dù em đã gọi và sang đón nhưng cô ấy vẫn không về cắt đứt liên lạc. Em viết đơn Ly hôn thì cô ấy không chịu ký. Gia Đình Em không muốn tiếp tục với tình trạng hôn nhân như hiện nay. Vì vậy em muốn hỏi trong trường hợp như vậy em có quyền Ly Hôn Đơn Phương không? (Nguyễn Bình - Bắc Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phan Thùy Dung - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 51 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quyền yêu cầu giải quyết ly hôn: "1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắcbệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ đượchành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi".

Điều 56 Luật HN&GĐ quy định ly hôn theo yêu cầu của một bên: "1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia".

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn có hai người con, cháu lớn 5 tuổi và cháu bé 18 tháng tuổi và việc gia đình bạn thường xuyên xảy ra mâu thuẫn gia đình không hạnh phúc, căn cứ theo quy định trên bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu ly hôn sau khi hòa giải tại Tòa không thành.Giải quyết vấn đề về tài sản và nuôi con sẽ dựa theo sự thỏa thuận của các bên trường hợp không có thỏa thuận Tòa sẽ giải quyết. Về tài sản sẽ chia theo công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.