Chậm trả lương cho người lao động chịu trách nhiệm như thế nào ?

Phạt tiền người sử dụng lao động có một trong các hành vi: Trả lương không đúng hạn theo quy định tại Điều 96 của Bộ luật Lao động;... và một số nội dung khác.

Hỏi:Em làm công nhân tại Xí nghiệp B. Đến năm 2016 hiện tại xí nghiệp em không có đủ tiền để chi lương. Hiện tại nợ lương người lao động được 6 tháng. Chậm chi trả lương cho người lao động có phải chịu trách nhiệm gì ko? (Tùng Chi - Cao Bằng)
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ tư vấn pháp luật lao động - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Điều 96 BLLĐ 2012 quy định về nguyên tắc trả lương như sau:
"Người lao động được trả lương trực tiếp, đầy đủ và đúng thời hạn. Trường hợp đặc biệt không thể trả lương đúng thời hạn thì không được chậm quá 01 tháng và người sử dụng lao động phải trả thêm cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng lãi suất huy động tiền gửi do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm trả lương".
Khoản 3 Điều 13 Nghị định số 95/2013/NĐ-CP quy định về việc xử phạt hành chính do vi phạm quy định về tiền lương như sau:
"Phạt tiền người sử dụng lao động có một trong các hành vi: Trả lương không đúng hạn theo quy định tại Điều 96 của Bộ luật Lao động; trả lương thấp hơn mức quy định tại thang lương, bảng lương đã gửi cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp huyện; trả lương làm thêm giờ, làm việc ban đêm cho người lao động thấp hơn mức quy định tại Điều 97 của Bộ luật Lao động; khấu trừ tiền lương của người lao động trái quy định tại Điều 101 của Bộ luật Lao động; trả không đủ tiền lương ngừng việc cho người lao động theo quy định tại Điều 98 của Bộ luật Lao động theo một trong các mức sau đây: a) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động; b) Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động; c) Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động; d) Từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động; đ) Từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên."

Căn cứ quy định pháp luật trên, công ty anh (chị) chỉ được phép trả chậm lương cho người lao động trong trường hợp đặc biệt như gặp sự kiện bất khả kháng ( thiên tai, bão lũ lụt, hỏa hoạn...) và thời hạn trả chậm lương không dược quá 01 tháng. Nếu quá thời hạn theo pháp luật quy định, công ty bạn có thể bị xử phạt theo khoản 3 Điều 13 Nghị định số 95/2013/NĐ - CP.
Như vậy trường hợp công ty đã chậm trả lương cho anh (chị) trong vòng 06 tháng là vi phạm pháp luật và có thể sẽ bị xử phạt theo quy định tại khoản 3 Điều 3 Nghị định số 95/2013/NĐ - CP như đã nêu ở trên.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.