Chấm dứt hợp đồng thuê đất trước thời hạn?

Một trong các bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng hoặc huỷ bỏ hợp đồng theo thoả thuận hoặc theo quy định của pháp luật là căn cứ chấm dứt hợp đồng thuê đất trước thời hạn.

Hỏi: Năm 2010 nhà em có mua lại một mảnh đấtt ở Bình Thuận và ba em la ông Trần H đứng tên. Sau đó gia đình em có cho chị A là người bạn giới thiệu mua đất ở và giữ dất dùm,nhà em có bỏ tiền ra và mở quán cafe trên mảnh đất́t và giao quyền trông coi cho chị A. Cho đến tận bây giờ nhà em vẫn chưa nhận lại được một đồng nào từ quán cafe đó và nhà em có nhu cầu bán mảnh đất trên. Nhưng khi đến yêu cầu chị A giao lại mảnh đất thì chị không chấp hành vàcó đưa ra một tờ giấy cho thuê đấtt có chữ kí của ba em (ba em không nhớ rõ là có kí hay không). Thời hạn cho thuê đấtt trong giấy là 15 năm. Chị A nói khi nào đủ 15 năm thì mới chịu trả lại đất cho gia đình em. Giờ em muốn đòi lại thửa đất để bán xin luậtt sư hướng dẫn dùm em các bước kiện như thế nào. (Vũ Hải Hà - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Trước tiên, cần phải chứng minh có tồn tại hợp đồng thuê đấtcó giá trị pháp lý, theo trình bày của bạn thi bố bạn không nhớ đã ký kết hợp đồng cho thuê đất. Do vậy, cần phải xác định xem chữ ký trên hợp đồng thuê mà người chị A đang giữ có đúng là chữ ký của bố bạn hay không.

Khi xác định có hợp đồng thuê đất, căn cứ theo Điều 713 Bộ Luật Dân sự 2005 quy định về các căn cứ chấm dứt hợp đồng thuê quyền sử dụng đất như sau:

"1. Hợp đồng thuê quyền sử dụng đất chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

a) Hết thời hạn thuê và không được gia hạn thuê;

b) Theo thoả thuận của các bên;

c) Nhà nước thu hồi đất;

d) Một trong các bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng hoặc huỷ bỏ hợp đồng theo thoả thuận hoặc theo quy định của pháp luật;

đ) Bên thuê quyền sử dụng đất là cá nhân chết mà trong hộ gia đình của người đó không còn thành viên nào khác hoặc có nhưng không có nhu cầu tiếp tục thuê;

e) Diện tích đất thuê không còn do thiên tai;

g) Các trường hợp khác do pháp luật quy định.

2. Khi hợp đồng thuê quyền sử dụng đất chấm dứt, người thuê quyền sử dụng đất phải khôi phục tình trạng đất như khi nhận đất, trừ trường hợp có thoả thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác. Tài sản gắn liền với đất được giải quyết theo thoả thuận của các bên."

Mặt khác, nếu trong hợp đồng thuê đất có thỏa thuận về giá tiền thuê mà chị A có nghĩa vụ phải trả cho gia đình bạn nhưng chị A không thực hiện nghĩa vụ này thì căn căn theo quy định tại Điều 709 Bộ luật dân sự, bố bạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.