Cải chính hộ tịch và cấp lại giấy khai sinh ở đâu?

Việc cải chính hộ tịch sẽ thực hiện tại nơi trước đây đã đăng ký hộ tịch, trường hợp sau khi chuyển nơi cư trú mà có chuyển kèm theo hồ sơ hộ tịch thì sẽ thực hiện cải chính tại nơi cư trú.

Hỏi: Tôi sinh con và đã khai sinh cho cháu tại địa phương nơi tôi sinh ra. Tôi đang công tác ở TP. Hồ Chí Minh ên đã cắt và nhập hộ khẩu vào Sài Gòn. Đề nghị Luật sư tư vấn, khi có nhu cầu điều chỉnh thông tin trên giấy khai sinh của con tôi, tôi sẽ liên hệ ở đâu để được thực hiện? (Văn Thị Quỳnh - Lâm Đồng)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Khuyến nghị:
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Hà Phương Thảo - Tổ tư vấn pháp luật hành chính của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Tại Điều 27 Luật Hộ tịch 2014 quy định về thẩm quyền đăng ký, thai đổi, cải chính hộ tịch:“Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của cá nhân có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người chưa đủ 14 tuổi; bổ sung hộ tịch cho công dân Việt Nam cư trú ở trong nước”.

Theo đó, việc cải chính hộ tịch sẽ thực hiện tại nơi trước đây đã đăng ký hộ tịch, trường hợp sau khi chuyển nơi cư trú mà có chuyển kèm theo hồ sơ hộ tịch thì sẽ thực hiện cải chính tại nơi cư trú.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.