Cá nhân chuyển nơi công tác có phải thông báo cho cơ quan thuế không?

Khi cán bộ đang công tác tại cơ quan mà chuyển sang đơn vị khác thì cơ quan chị hoặc cán bộ chuyển công tác phải làm thủ tục báo cho cơ quan thuế trong thời hạn 10 (mười) ngày kể từ ngày chuyểnđơn vị khác

Hỏi: Cán bộ đang công tác khoảng 4 tháng đầu năm thì chuyển công tác sang đơn vị khác, người này trong diện nộp thuế TNCN. Vậy cơ quan tôi phải làm thủ tục gì để chuyển thuế của cán bộ đó cho cơ quan mới tiếp nhận? (Hà Minh An - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:


Theo khoản 2 Điều 10, mục 2 Chương II Thông tư 80/2012/TT-BTC của Bộ Tài chính hướng dẫn Luật Quản lý thuế về đăng ký thuế quy định về trách nhiệm và thời hạn thông báo thay đổi thông tin đăng ký ngày 22/5/2012 như sau:

"2. Các tổ chức, hộ giađình và cá nhân khác thực hiện thông báo cho cơ quan thuế trực tiếp quản lý trong thời hạn 10 (mười) ngày kể từ ngày phát sinh sự thayđổi theo mẫu số 08-MST ban hành kèm theo thông tư này.";

Theo khoản 2 Điều 12, mục 2 Chương II Thông tư 80/2012/TT-BTC của Bộ Tài chính ngày 22/5/2012:

“2.Các tổ chức, cá nhân khác nộp hồ sơ thay đổi thông tin đăng ký thuế tại cơ quan thuế trực tiếp quản lý.”;

Theo Điều 9 Chương I Thông tư 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013:

Đối với người nộp thuế đã được cấp đăng ký thuế nhưng chưa thông báo thông tin về các tài khoản của người nộp thuế đã mở tại các ngân hàng thươngmại, tổ chức tín dụng với cơ quan thuế trước thời điểm Nghị định 83/2013/NĐ-CP có hiệu lực thi hành thì phải thông báo bổ sung
tạiTờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫusố08-MSTban hành kèm theo Thông tư này, thời hạn chậm nhất ngày 31 tháng 12 năm 2013.
Người nộp thuế trong quá trình sản xuất kinh doanh, khi có thay đổi, bổ sung số tài khoản tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng thì phải thông báo cho cơ quan Thuếtrực tiếp quản lý trong thời hạn 10 (mười) ngày kể từ ngày phát sinh sự thay đổi tạiTờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08-MSTban hành kèm theo Thông tư này (thay thế Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư số 80/2012/TT-BTCngày 22/5/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Luật Quản lý thuế về đăng ký thuế).”;

Theo Điều 13, mục 2 Chương II Thông tư 80/2012 TT-BTC của Bộ Tài chính ngày 22/5/2012:

“Cơ quan thuế có trách nhiệm tiếp nhận hồ sơ thay đổi thông tin đăng ký thuế của người nộp thuế, thực hiện thay đổi và cập nhật các thông tin thay đổi vào hệ thống dữ liệu đăng ký thuế của ngành thuế.
Trường hợp phát sinh thay đổi thông tin các chỉ tiêu có trên Giấy chứng nhận đăng ký thuế, cơ quan thuế lập giấy hẹn để cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký thuế trong thời hạn 03 (ba) ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ thay đổi thông tin.”;

Như vậy theo quy định trên trong trường hợp của chị: Khi cán bộ đang công tác tại cơ quan mà chuyển sang đơn vị khác thì cơ quan chị hoặc cán bộ chuyển công tác phải làm thủ tục báo cho cơ quan thuế trong thời hạn 10 (mười) ngày kể từ ngày chuyển đơn vị khác

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật kế toán - thuế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.