Bố vay tiền rồi bỏ trốn thì mẹ có phải trả số nợ đó không?

Điều 45 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về nghĩa vụ riêng về tài sản của vợ, chồng.

Hỏi: Trong gia đình tôi, bố tôi chơi bời lô đề cờ bạc và nợ bọn xã hội đen. Nợ nhiều nhưng không trả được và giờ ông ấy trốn đi mất. Khi vay của họ ông ấy cũng có kí tên của mình để vay được tiền. Đề nghị Luật sư tư vấn, sau này khi bọn họ đưa người đến đòi tiền gia đình tôi mà gia đình tôi nói không biết và không trả có được không? Có vi phạm pháp luật không? (Thu Mai - Ninh Bình)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Liên quan tới vấn đề anh (chị) hỏi, chúng tôi xin trích dẫn Điều 45 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về nghĩa vụ riêng về tài sản của vợ, chồng như sau:

"Vợ, chồng có các nghĩa vụ riêng về tài sản sau đây: 1. Nghĩa vụ của mỗi bên vợ, chồng có trước khi kết hôn; 2. Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng, trừ trường hợp nghĩa vụ phát sinh trong việc bảo quản, duy trì, tu sửa tài sản riêng của vợ, chồng theo quy định tại khoản 4 Điều 44 hoặc quy định tại khoản 4 Điều 37 của Luật này; 3. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do một bên xác lập, thực hiện không vì nhu cầu của gia đình; 4. Nghĩa vụ phát sinh từ hành vi vi phạm pháp luật của vợ, chồng".

Theo quy định tại khoản 3, các giao dịch mà do một bên vợ hoặc chồng xác lập khôngnhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình thì vợ và chồng có nghĩa vụ riêng về tài sản. Ngoài ra theoquy định tại Khoản 4 Điều này thì vợ hoặc chồng có nghĩa vụ về tài sản riêng khi một trong hai có hành vi vi phạm pháp luật.

Trong trường hợp trên của gia đình anh (chị), bố anh (chị) vay tiền không nhằm mục đích sử dụng vào nhu cầu thiết yếu của gia đình như: chi phí sửa chữa, xây dựng nhà ở, chăm sóc sức khỏe các thành viên trong gia đình; việc học hành của các con… mà mục đích của việc vay tiền là để chơi lô, đề, cờ bạc nên mẹ của anh (chị) không có nghĩa vụ liên đới phải trả nợ số tiền trên cùng bố anh (chị). Bố của anh (chị) nợ tiền những người xã hội đen để chơi cờ bạc, lô đề, đó là hành vi phạm pháp luật nên bố của anh (chị) phải có nghĩa vụ riêng về trả nợ vì vậy mẹ của anh (chị) không có liên quan gì tới nghĩa vụ trả nợ số tiền đó cho bố anh (chị).Do đó, việc những người xã hội đen đến đòi nợ những người trong gia đình anh (chị) là không đúng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.