Bị phạt tù có được hưởng án treo?

Tòa án cho hưởng án treo đối với trường hợp phạt tù không quá 3 năm và căn cứ vào nhân thân của nhân thân và các tinh tiết giảm nhẹ (nếu có).

Hỏi: Con tôi bị Tòa án tuyên phạt 4 năm tù về tội cướp tài sản. Vậy, trường hợp của con tôi có được hưởng án treo không? Điều kiện để được hưởng án treo là gì? (Hoàng Lan - Hải Phòng).

c

>>> Luật sưtư vấn pháp luậtqua tổng đài (24/7) gọi: 19006198

Luật gia Nguyễn Mỹ Linh -Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Bộ luật Hình sự năm 1999 (sửa đổi, bổ sung năm 2009) (BLHS) quy định như sau:

“Án treo: Khi xử phạt tù không quá ba năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ (TTGN), nếu xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt (HP) tù, thì Tòa án cho hưởng án treo và ấn định thời gian thử thách từ 1 năm đến 5 năm” (khoản 1 Điều 60).

Như vậy, theo quy định tại khoản 1 Điều 60 BLHS, Tòa án cho hưởng án treo đối với trường hợp phạt tù không quá 3 năm và căn cứ vào nhân thân của nhân thân và các tinh tiết giảm nhẹ (nếu có). Theo đó, trường hợp của con anh (chị) bị phạt tù 4 năm tù sẽ không được hưởng án treo.

Điều kiện để những người bị phạt tù hưởng án treo được quy định rõ tại khoản 1 Điều 6 Nghị quyết 01/2007/NQ-HĐTP hướng dẫn áp dụng một số quy định của BLHS về thời hiệu thi hành bản án, miễn chấp hành HP, giảm thời hạn chấp hành HP:

“Chỉ cho người bị xử phạt tù hưởng án treo khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Bị xử phạt tù không quá 3 năm, không phân biệt về tội gì. Trường hợp người bị xét xử trong cùng một lần về nhiều tội mà khi tổng hợp HP, HP chung không quá 3 năm tù, thì cũng có thể cho hưởng án treo.

b) Có nhân thân tốt được chứng minh là ngoài lần phạm tội này họ luôn chấp hành đúng chính sách, pháp luật, thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ của công dân; chưa có tiền án, tiền sự; có nơi làm việc ổn định hoặc có nơi thường trú cụ thể, rõ ràng;

c) Có từ hai TTGN trở lên và không có tình tiết tăng nặng (TTTN), trong đó có ít nhất là một TTGN quy định tại khoản 1 Điều 46 của BLHS. Trường hợp vừa có tình tiết giảm TTGN nhẹ vừa có TTTN, thì TTGN phải nhiều hơn TTTN từ hai tình tiết trở lên;

d) Nếu không bắt họ đi chấp hành HP tù thì không gây nguy hiểm cho xã hội hoặc không gây ảnh hưởng xấu trong cuộc đấu tranh phòng, chống tội phạm” (khoản 1 Điều 6).

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.