Ai là chủ sở hữu đối với bức ảnh chụp?

Chủ sở hữu quyền tác giả là tổ chức, cá nhân nắm giữ một, một số hoặc toàn bộ các quyền tài sản.

Hỏi: Tôi thuê người chụp ngoại cảnh biệt thự nhà mình để cho vào bộ sưu tập nhưng mấy tháng sau thấy ngay có mấy bức ảnh trong số đó lên báo. Tôi khá bức xúc vì tôi không cho phép mà những bức ảnh đó lại được đăng báo, như thế làm lộ thiết kế căn biết thự của tôi.Xin luật sư cho biết ai mới là người có quyền sử dụng đối với những bức ảnh đó?(Thanh Bình - Bắc Ninh)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tở tư vấn pháp luật Sở hữu trí tuệ của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 36 văn bản hợp nhất số19/VBHN-VPQHquy định về Chủ sở hữu quyền tác giả như sau:

"Chủ sở hữu quyền tác giả là tổ chức, cá nhân nắm giữ một, một số hoặc toàn bộ các quyền tài sản quy định tại Điều 20 của Luật này".

Điều 20 văn bản hợp nhất số 19/VBHN-VPQH quy định về Quyền tài sản như sau:

"1.Quyền tài sản bao gồm các quyền sau đây:

a) Làm tác phẩm phái sinh;

b) Biểu diễn tác phẩm trước công chúng;

c) Sao chép tác phẩm;

d) Phân phối, nhập khẩu bản gốc hoặc bản sao tác phẩm;

đ) Truyền đạt tác phẩm đến công chúng bằng phương tiện hữu tuyến, vô tuyến, mạng thông tin điện tử hoặc bất kỳ phương tiện kỹ thuật nào khác;

e) Cho thuê bản gốc hoặc bản sao tác phẩm điện ảnh, chương trình máy tính.

2.Các quyền quy định tại khoản 1 Điều này do tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả độc quyền thực hiện hoặc cho phép người khác thực hiện theo quy định của Luật này.

3.Tổ chức, cá nhân khi khai thác, sử dụng một, một số hoặc toàn bộ các quyền quy định tại khoản 1 Điều này và khoản 3 Điều 19 của Luật này phải xin phép và trả tiền nhuận bút, thù lao, các quyền lợi vật chất khác cho chủ sở hữu quyền tác giả".

Theo đó, người chụp hình là người có quyền tác giả đối với bức chụp còn bạn sẽ là chủ sở hữu của những bức ảnh đó dù nó đang ở dạng file hay đã được rửa ra.

Như vậy, mọi hành vi có liên quan đến bức ảnh đều phải có sự đồng ý của bạn. Việc chưa được cho phép nhưng người khác vẫn sử dụng nó để dùng vào mục đích khác là vi phạm pháp luật sở hữu trí tuệ.

Khuyến nghị:


  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Sở hữu trí tuệ mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm