Xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông

Hành vi không niêm yết tự trọng của xe, tải trọng được phép chở của xe ở mặt ngoài hai bên cánh cửa buồng lái xe ô tô tải theo quy định thì bị phạt tiền theo quy định về việc xử phạt các hành vi vi phạm quy định về vận tải đường bộ, dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ .

Hỏi: Tôi điều khiển xe tải 650kg và bị phạt lỗi (dán thiếu thông tin khối lượng bản thân xe và khối lượng toàn bộ xe) 2 bên cửa.CSGT cho tôi xem trong sổ ghi lỗi này phạt 1.500.000/xe tư nhân và 3.000.000/xe công ty . Xin luật sư cho biết luật xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ mới nhất hiện nay là nghị định và thông tư nào?Lỗi vi phạm như trên có đúng với mức phạt như vậy không?Nếu không đúng tôi có quyền khiếu nại không? (Thiên Phú - Nghệ An)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Hoàng Việt Dũng - Tổ tư vấn pháp luật Hành chính của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 2 Điều 28 Nghị định 171/2013/NĐ-CP có quy định về việc xử phạt các hành vi vi phạm quy định về vận tải đường bộ, dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ như sau:

"2.Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: a) Không niêm yết tên, số điện thoại của đơn vị kinh doanh vận tải ở phần đầu mặt ngoài hai bên thân hoặc mặt ngoài hai bên cánh cửa xe ô tô chở hành khách theo quy định; b) Không niêm yết tên, số điện thoại của đơn vị kinh doanh vận tải, tự trọng của xe, tải trọng được phép chở của xe ở mặt ngoài hai bên cánh cửa buồng lái xe ô tô tải theo quy định; c) Không niêm yết tên, số điện thoại của đơn vị kinh doanh taxi tải, chữ taxi tải, tự trọng của xe, trọng tải được phép chở của xe ở mặt ngoài hai bên thành xe hoặc mặt ngoài hai bên cánh cửa buồng lái xe taxi tải theo quy định; d) Không đánh số thứ tự ghế ngồi trên xe ô tô chở hành khách theo quy định; đ) Sử dụng xe buýt có màu sơn khác với màu sơn đã đăng ký với cơ quan có thẩm quyền để kinh doanh vận tải bằng xe buýt."

Theo quy định trên thìđối với hành vi không niêm yết tự trọng của xe, tải trọng được phép chở của xe ở mặt ngoài hai bên cánh cửa buồng lái xe ô tô tải theo quy định thì bịphạt tiền từ1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải. Về nguyên tắckhi xử phạt bằng hình thức phạt tiền, mức phạt cụ thể đối với 1 hành vi vi phạm là mức trung bình của khung hình phạt quy định đối với hành vi đó.

Như vậy, vì bạn có hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông vận tải nên việc CSGT xử phạt hành vi đó của bạn với mức phạt1.500.000 đồng/xe tư nhân và 3.000.000 đồng/xe công tylà hoàn toàn đúng quy định của pháp luật. Hay nói cách khác, bạn không có căn cứ nào để khiếu nại quyết định này của CSGT.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.