Xây dựng nhà chòi trên đất trồng cây hằng năm có được không?

Theo quy định của pháp luật thì nếu muốn xây dựng nhà trên đất trồng cây lâu năm người sử dụng đất phải thực hiện chuyển mục đích sử dụng 1 phần diện tích đất nông nghiệp đó sang đất ở.

Hỏi: Tôi có một mảnh đất khoảng 1000m2 trồng cây hàng năm tại Củ Chi, theo bản đồ quy hoạch mới đến 2020, đất của tôi thuộc đất dự trữ nông nghiệp phát triển. Hiện tôi muốn làm vườn tại mảnh đất này, nên tôi muốn hỏi, tôi có thể xây dựng một nhà chòi, hoặc nhà tôn nho nhỏ tầm 50-100m2 không? ( Nguyễn Xuân Được - Tp. Hồ Chí Minh)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định của pháp luật thì bạn phải sử dụng đất đúng mục đích, bạn không thể xây dựng nhà trên đất trồng cây lâu năm, bạn muốn xây dựng thì phải thực hiện chuyển mục đích sử dụng 1 phần diện tích đất nông nghiệp đó sang đất ở.

Theo Điều 57 Luật Đất đai 2013 quy định về chuyển mục đích sử dụng đất:

"1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm: a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối; b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm; c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp; d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp; đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất; e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở; g) Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp."

Theo quy định của pháp luật thì khi bạn xây dựng nhà thì bạn sẽ phải xin cấpgiấy phép xây dựng (trừ trường hợp xây dựng nhà ở riêng lẻ tại nông thôn không nằm trong khu bảo tồn di tích - lịch sử).

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.