Viện kiểm sát kháng nghị, có phải trả lãi suất chậm thi hành án không?

Người thi hành án không phải trả lãi suất chậm thi hành án trong khoảng thời gian hoãn thi hành án chứ không phải suốt thời gian mà cơ quan có thẩm quyền kháng nghị bản án, quyết định.

Hỏi: Gia đình tôi có một khoản tiền phải thi hành án trong vụ án đất đai là 2.100.000.000 đồng. Mới đây có thông báo là Viện kiểm sát đã gửi đơn kháng nghị vụ án. Đề nghị Luật sư tư vấn, trong khoảng thời gian đợi kháng nghị, chúng tôi có phải trả lãi suất chậm thi hành án không? (Kim Tuyến - Nam Định)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lương Thị Anh Thư - Tổ tư vấn pháp luật Tố tụng Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Luật Thi hành án dân sự năm 2008, sửa đổi bổ sung năm 2014, quy định:Thời hạn hoãn thi hành án theo yêu cầu của người có thẩm quyền kháng nghị bản án, quyết định không quá 03 tháng, kể từ ngày ra văn bản yêu cầu hoãn thi hành án; trong thời gian hoãn thi hành án thì người phải thi hành án không phải chịu lãi suất chậm thi hành án. (khoản 2 Điều 48).

Theo đó, người thi hành án không phải trả lãi suất chậm thi hành án trong khoảng thời gian hoãn thi hành án chứ không phải suốt thời gian mà cơ quan có thẩm quyền kháng nghị bản án, quyết định. Như vậy, nếu cơ quan thi hành án ra quyết định hoãn thi hành án thì gia đình anh (chị) được miễn trả lãi suất chậm thi hành án kể từ thời điểm quyết định đó có hiệu lực pháp luật. Ngược lại, trong thời gian cơ quan thì hành án dân sự chưa hoặc không ra quyết định hoãn thi hành án thì gia đình anh (chị) vẫn phải trả khoản lãi suất này.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật tố tụng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.