Tư vấn về lãi suất vay ngân hàng theo quy định của luật

Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.

Hỏi: Cho tôi hỏi năm vừa rồi tôi có vay ngân hàng số tiền là 30 triệu, tôi phải trả trong vòng 24 tháng, mỗi tháng tôi đóng 2647 ngàn, lãi suất 4,99%. Tôi đóng trễ hai tuần, ngân hàng đòi phạt tôi 450 ngàn, tôi không đóng vì tôi đã đóng 12 tháng rồi và số tiền tôi đóng lên tới 30 triệu.Nếu giờ tôi không đóng tiếp có vi phạm pháp luật không? (Hải Anh - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Hoài Thu - Tổ tư vấn pháp luật dân sựcủa Công ty Luật TNHH Everest- trả lời:

Liên quan đến câu hỏi của anh (chị), chúng tôi xin trích dẫn một số quy định của pháp luật như sau:

- Điều 476 Bộ luật dân sự 2005 quy định vè Lãi suất như sau: "1. Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.2. Trong trường hợp các bên có thoả thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất hoặc có tranh chấp về lãi suất thì áp dụng lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ."

- Điều 422 Bộ luật dân sự 2005 có quy định về vấn đề phạt vi phạm như sau: "1. Phạt vi phạm là sự thoả thuận giữa các bên trong hợp đồng, theo đó bên vi phạm nghĩa vụ phải nộp một khoản tiền cho bên bị vi phạm.2. Mức phạt vi phạm do các bên thoả thuận.3. Các bên có thể thoả thuận về việc bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải nộp tiền phạt vi phạm mà không phải bồi thường thiệt hại hoặc vừa phải nộp phạt vi phạm và vừa phải bồi thường thiệt hại; nếu không có thoả thuận trước về mức bồi thường thiệt hại thì phải bồi thường toàn bộ thiệt hại.Trong trường hợp các bên không có thoả thuận về bồi thường thiệt hại thì bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải nộp tiền phạt vi phạm."

Đối với trường hợp của bạn, bạn vay ngân hàng số tiền có giá trị 30 triệu với lãi suất 4.99% trong vòng 24 tháng tương đương với 1.497 triệu mỗi tháng tuy nhiên bạn nói mỗi tháng bạn đóng 2697 ngàn - số tiền này chúng tôi không hiểu rõ bạn tính thế nào. Lãi suất cơ bản của nhà nước quy định tại thời điểm này là 9%/ năm, căn cứ vào điều 476 Bộ luật dân sự năm 2005 thì mức lãi suất cao nhất sẽ là 1,125%/tháng. Ngân hàng cho bạn vay với mức 4.99% vượt mức 1.125%/tháng, như vậy là họ đã cho vay nặng lãi, vi phạm về mức lãi suất nhà nước quy định. Nếu giao dịch của hai bên xảy ra tranh chấp mà có sự can thiệp của cơ quan có thẩm quyền thì sẽ áp dụng theo lãi suất Nhà nước quy định.

Như vậy, việc phạt vi phạm chỉ được thực hiện khi có sự thỏa thuận của các bên về mức phạt trong hợp đồng. Theo đó nếu hợp đồng vay của bạn và ngân hàng không có điều khoản phạt vi phạm thì ngân hàng phạt bạn 450 ngàn là không có căn cứ.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.