Tư vấn pháp luật: Xây dựng tài sản trên đất có được khấu trừ các loại thuế không?

Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp. b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật...

Hỏi: Có trường hợp mua đất đứng tên cá nhân của chủ và cũng là giám đốc công ty TNHH một thành viên, giờ công ty đó xây dựng tài sản trên đất đứng tên cá nhân của chủ sở hữu công ty đó có hợp lý không? Có được đưa vào khấu trừ thuế và khấu hao không? (Nguyễn Hoàng Dương - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:


Thửa đất trên không thuộc quyền sử dụng của Công ty mà thuộc quyền sử dụng của cá nhân đồng thời là giám đốc công ty đó, công ty xây dựng tài sản trên đất được coi là hợp pháp khi được chính chủ sử dụng thửa đất tức làgiám đốc công tytrên đồng ý.

Điều 6 Thông tư 96/2015/TT-BTC quy định trừ các khoản chii không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

"a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp. b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật. c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt".

Mặt khác, tại điểm 2.31 khoản 2 Điều 6 Thông tư 96/2015/TT-BTC quy định:Khi bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh, doanh nghiệp chưa phát sinh doanh thu nhưng có phát sinh các khoản chi thường xuyên để duy trì hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp (không phải là các khoản chi đầu tư xây dựng để hình thành tài sản cố định) mà các khoản chi này đáp ứng các điều kiện theo quy định thì khoản chi này được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

Theo đó, nếuchi phí đầu tư do công tyxây dựng tài sản trên đất làkhoảnchi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp,có hóa đơn chứng từ hợp lệ thì sẽ được khấu trừ thuế GTGT và đưa vào chi phí của doanh nghiệp để xác định thu nhập chịu thuếthu nhập doanh nghiệp.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật kế toán - thuế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.