Tư vấn pháp luật về quy định của hợp đồng học nghề

Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây: a) Nghề đào tạo; b) Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo...

Hỏi: Công ty em ra thông báo về nhu cầu tuyển dụng lao động. Thí sinh nộp hồ sơ và tham gia thi tuyển theo quy định của Công ty. Trải qua các vòng thi, Công ty lựa chọn ra 05 người xuất sắc nhất. Tuy nhiên, Công ty lại ký hợp đồng đào tạo nghề 12 tháng với 05 người này, và trả lương trong thời gian học nghề. Trong hợp đồng có quy định học viên sau khi kết thúc đào tạo nghề sẽ phải kiểm tra sát hạch, nếu đạt yêu cầu thì được ký hợp đồng lao động, nếu không đạt thì không được ký hợp đồng lao động. Cho em hỏi: Việc Công ty ký hợp đồng đào tạo nghề với người thi đạt các vòng thi tuyển dụng lao động có đúng hay không? Hay Công ty phải ký hợp đồng lao động với những người này? Quy định của Công ty về việc ký kết hợp đồng lao động sau khi kết thúc hợp đồng học nghề như vậy có đúng hay không?(Ngọc Bảo - Thái Bình)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Trường hợp công ty có đăng thông tin tuyển dụng mà sau đó kí hợp đồng đào tạo nghề với người trúng tuyển như trên là hợp pháp khi giữa công ty và họ đã có sự thỏa thuận phù hợp ý chí giữa các bên.

Đối với hợp đồng đào tạo nghề, nội dung được quy định tại khoản 2 Điều 62 Bộ luật lao động năm 2012:

“2. Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây: a) Nghề đào tạo; b) Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo; c) Chi phí đào tạo; d) Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo; đ) Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo; e) Trách nhiệm của người sử dụng lao động.”

Pháp luật có quy định phải đảm bảo nội dung của hợp đồng nêu trên nhưng cũng không cấm việc trong hợp đồng có quy định về nội dung: học viên sau khi kết thúc đào tạo nghề sẽ phải kiểm tra sát hạch, nếu đạt yêu cầu thì được ký hợp đồng lao động, nếu không đạt thì không được ký hợp đồng lao động. Do đó, công ty quy định kí kết hợp đồng lao động sau khi kết thúc hợp đồng học nghề là không trái quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.