Tư vấn pháp luật: Về mã ngành kinh doanh

Kinh doanh là việc thực hiện liên tục một, hoặc một số hoặc tất cả các công đoạn của quá trình đầu tư, từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc cung ứng dịch vụ trên thị trường nhằm mục đích sinh lợi

Hỏi: Tôi có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Hiện tại công ty chúng tôi (DN 100% vốn nước ngoài) muốn ký hợp đồng thuê dài hạn văn phòng. Ví dụ 1.000 m2, tuy nhiên nhu cầu sử dung chỉ tới 700m2. 300m2 còn lại chúng tôi muốn cho đơn vị khác thuê.Ngành nghề đăng ký kinh doanh hiện nay của chúng tôi là: Sản xuất phần mềm.Như vậy, nếu chúng tôi xin đăng ký bổ sung ngành nghề KD bất động sản, thì có thể thực hiện được việc cho thuê lại này không? (Nguyễn Hào - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 LDN thì: “Kinh doanh là việc thực hiện liên tục một, hoặc một số hoặc tất cả các công đoạn của quá trình đầu tư, từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc cung ứng dịch vụ trên thị trường nhằm mục đích sinh lợi”.

Như vậy nếu công ty của chị thực hiện liên tục việc cho thuê lại dài hạn phần văn phòng còn trống thì công ty của chị hoàn toàn có thể bổ sung vào giấy đăng ký kinh doanh thêm ngành nghề kinh doanh bất động sản theo mã 6810 theo QĐ 10/2007/QĐ–TTG.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.