Tư vấn pháp luật: Chuyển qua công ty mới có thể hủy quá trình tham gia BHXH tại công ty cũ được không?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp chuyển qua công ty mới có thể hủy quá trình tham gia BHXH ở công ty cũ không.

Hỏi: Trước đây em có thử việc tại công ty Vera 2 tháng và được đóng BHXH ở đó 1 tháng. Sau đó em làm cho công ty HomeCredit. Nay em muốn nghỉ việc tại công ty HomeCredit, và công ty HomeCredit yêu câù em nộp sổ BHXH để chốt sổ. Vậy cho em hỏi , em có thể qua công ty Vera để xin hủy quá trình nộp bảo hiểm và xin lại sổ bảo hiểm được không? (Nguyễn Bình - Hà Nội)


>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

-Thứ nhất, về việc bạn được đóng bảo hiểm ở công ty Vera khi thử việc2 tháng.

Theo điểm 3 công văn số 2447/LĐTBXH-BHXH ngày 26/7/2011 thì trường hợp người lao động có thời gian thử việc ghi trong HĐLĐ mà HĐLĐ đó thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc, thì người sử dụng lao động và người lao động phải đóng BHXH bắt buộc kể cả thời gian thử việc. Mức tiền lương, tiền công làm căn cứ đóng BHXH trong thời gian thử việc là mức tiền lương, tiền công ghi trong HĐLĐ. Trường hợp của bạn nếu sau 2 tháng thử việc tiếp tục ký HĐLĐ chính thức thì không thuộc đối tượng đóng BHXH, BHYT, BHTN thời gian thử việc.

Bạn không nói rõ thông tin này nhưng bạn lại được công ty đóng bảo hiểm trong khi bạn thực tập. Do đó, theo quy định bộ luật lao động thì khi bạn nghỉ việc công ty sẽ phải chốt sổ bảo hiểm, sau đótrả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.

-Thứ hai, bạn đi làmcho công ty HomeCredit.

Khi bạn đi làm cho công ty mới thì bạn phải nộp sổ bảo hiểm cho công ty mới để công ty đóng bảo hiểm cho bạn nhưng đến bây giờ khi bạn nghỉ việc thì công mới yêu cầu bạn đưa sổ bảo hiểm của công ty cũ. Như vậy, có thể hiểu rằng công ty bạn đang làm không tiến hành đóng bảo hiểm cho bạn hoặc đóng cho bạn một sổ bảo hiểm khác. Nếu công ty không đóng bảo hiểm cho bạn thì bạn có thể khiếu nại với công ty theo thủ tục khiếu nại.

Nếu công ty đóng cho bạn một sổ bảo hiểm khác thì khi bạn nghỉ việc công ty phải chốt sổ bảo hiểm mà công ty đóng cho bạn. Sau đó, bạn phải tiến hành gộp sổ theo điều 63, quyết định 1111/QĐ-BHXH như sau:

1. Một người có từ 2 sổ BHXH trở lên ghi thời gian đóng BHXH không trùng nhau thì cơ quan BHXH thu hồi tất cả các sổ BHXH, sau đó hoàn chỉnh lại cơ sở dữ liệu, in thời gian đóng, hưởng BHXH, BHTN của các sổ BHXH vào sổ mới. Số sổ BHXH cấp lại là số của sổ BHXH có thời gian tham gia BHXH sớm nhất.
2. Một người có từ 02 sổ BHXH trở lên ghi thời gian đóng BHXH trùng nhau thì cơ quan BHXH hướng dẫn người lao động lựa chọn 01 sổ BHXH để tiếp tục ghi quá trình đóng BHXH, BHTN hoặc giải quyết các chế độ BHXH, BHTN. Các sổ BHXH còn lại thu hồi và thực hiện hoàn trả cho đơn vị, người lao động theo quy định tại Điểm 3.3, Khoản 3 Điều 48. Trường hợp sổ BHXH bị thu hồi mà đơn vị đề nghị cấp sổ BHXH đã giải thể thì thực hiện giải quyết chế độ trợ cấp một lần cho người lao động. Khi thu hồi sổ BHXH, đồng thời phải thu hồi các khoản trợ cấp BHXH đã chi trả trước đó (nếu có).

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.